03 พฤษภาคม 2024, 05:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะตัดสินใจซื้อโปรแกรมนะครับ แต่ผมเจอปัญหาบางอย่างจากการทดลองใช้งานจริง  (อ่าน 8935 ครั้ง)
kenweb
Newbie
*

« เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 00:03 »

ระบบของโปรแกรมผมลองๆหัดใช้จนพอเริ่มคุ้นเคยบ้างแล้ว หลังจากลองใช้งานจริง 1 วัน กับ 9 เครื่องลูก ผมเจอปัญหาอย่างนี้ครับ

1.ตอนมอนิเตอร์เครื่องลูกจากเครื่องแม่ ระหว่างที่มีการเชื่มต่อกับเครื่องลูกอยู่มันจะขึ้นสีแดงกระพริบๆ ทุกเครื่อง แล้วจะบอกว่า เครื่อง###ไม่อยู่ในเครือข่าย เป็นอย่างนี้ตลอดเวลา
2.หลังจากใช้ระบบนานๆเข้า เครื่องลูกบางเครื่องหลุดหายไปจากมอนิเตอร์(ขึ้นรูปตัวสีแดง)ตัวหนังสือบอกสถานะขอเครื่องลูกหายไป แต่เครื่องลูกกำลังใช้งานอยู่ ถ้าอย่างนี้เรื่องเวลาในคูปองกับเวลาสมาชิกมันจะอัพเดทไม๊ครับ
3.เกมส์ Point Bank เล่นต่อได้ ระบบไม่ตัดให้ครับ
4.ถ้าผมจะฟอร์แมทเครื่องแม่ จะแบคอัพฐานข้อมูลเดิมได้ไม๊ครับ

ถามตามนี้ก่อนครับ แนะนำด้วยนะครับ

ถ้านึกภาพไม่ออก เดี๋ยวผมจะลองแคปภาพหน้าจอให้ดูในวันถัดไป

ขอบคุณครับ
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 04:52 »

1.ตอนมอนิเตอร์เครื่องลูกจากเครื่องแม่ ระหว่างที่มีการเชื่มต่อกับเครื่องลูกอยู่มันจะขึ้นสีแดงกระพริบๆ ทุกเครื่อง แล้วจะบอกว่า เครื่อง###ไม่อยู่ในเครือข่าย เป็นอย่างนี้ตลอดเวลา

ตอบ : ที่บอกว่าเครื่องลูกไม่อยู่ในเครือข่าย นั่นก็แสดงว่า เหมือนกับมีอะไรบางอย่างคอยขัดขวางการติดต่อระหว่างเครื่องแม่กับเครื่องลูกครับ ถ้าขึ้นคำว่าเครื่องลูกไม่อยู่ในเครือข่าย นั่นเพราะมันปิงเจอเครื่องลูกบ้าง ไม่เจอบ้าง เหมือนมันปิงขาด ๆ

วิธีแก้ไข
- ให้ลองตรวจสอบ Firewall ทั้งเครื่องแม่และลูกให้ทำการปิดการใช้งานไว้นะครับ
- บางทีอาจจะเกิดจากการบล็อคของโปรแกรม Antivirus บางตัวที่มีฟังก์ชั่นในการปิดระบบ Network ไว้ ให้ลองไปแก้ไขเปิดการทำงานไม่ให้มันบล็อค ไม่ทราบว่าใช้ Antivirus ตัวไหนเหรอครับ
- ปัญหาตรงนี้ถ้าแก้ยังไม่หายให้โทรติดต่อหาผมนะครับ จะได้ช่วยแก้ไขให้ครับ

2.หลังจากใช้ระบบนานๆเข้า เครื่องลูกบางเครื่องหลุดหายไปจากมอนิเตอร์(ขึ้นรูปตัวสีแดง)ตัวหนังสือบอกสถานะขอเครื่องลูกหายไป แต่เครื่องลูกกำลังใช้งานอยู่ ถ้าอย่างนี้เรื่องเวลาในคูปองกับเวลาสมาชิกมันจะอัพเดทไม๊ครับ

ตอบ : การหลุดหายไปของเครื่องลูก แล้วมี user ยังค้างอยู่ เวลาก็ยังสามารถอัพเดทได้นะครับ เพราะว่าเครื่องลูกติดต่อกับเครื่องแม่โดยตรงด้วย ODBC ทำให้เวลาลดปรกติ แต่ว่าสถานะของ sock อาจจะขาดไปในขณะที่เครื่องลูกทำงานหนัก แต่ปล่อยไว้ซักพักก็จะกลับมาเหมือนเดิม แต่ถ้าไม่หายและมันแดงบ่อย ๆ เท่าที่ผมเจอนะครับ เพราะสภาพของวินโดว์เริ่มโทรม ผมลงวินโดว์ใหม่หรือบางครั้งติดตั้งโปรแกรมเครื่องลูกใหม่ก็หายครับ แต่ในเวอร์ชั่นใหม่ที่จะออก จะปรับการทำงานตรงนี้ให้ดีขึ้นกว่าเดิม

3.เกมส์ Point Bank เล่นต่อได้ ระบบไม่ตัดให้ครับ

ตอบ : เกมส์ Point Blank ที่มันไม่ยอมตัดเกมส์ แล้วยังเล่นต่อได้ มันจะเป็นกับวินโดว์บางเวอร์ชั่นนะครับ เพราะปัญหาตรงนี้ผมเจออยู่เหมือนกันครับ เพราะว่าวินโดว์บางเวอร์ชั่นนั้นการทำงานกับ API อาจจะไม่เหมือนกัน แต่เท่าผมทดสอบแล้วลูกค้าที่ใช้งานกัน ส่วนใหญ่นี้เกมส์ PB นี้ตัดลงนะครับ เพราะที่ร้านผมก็ตัดลงปรกติครับ ทดสอบตัดเกมส์กี่รอบ ก็ตัดลงทุกรอบ ผมใช้ Windows SP3 Original แต่ก็มีร้านที่ผมไปทำการทดสอบ ก็เจอ PB ไม่ตัดบางโซน บางโซนก็ตัด นั่นเป็นเพราะเวอร์ชั่นวินโดว์แต่ละโซนนั้นไม่เหมือนกัน แต่ปัญหาตรงนี้ก็สามารถตั้งเวลา Shutdown เมื่อหมดเวลาไว้ก็ได้นะครับ แล้วเวอร์ชั่นหน้า ผมจะทำการทดสอบกับวินโดว์ที่มีปัญหากับ PB ให้มันสามารถตัดเกมส์ลงได้ เพราะตอนนี้ผมได้วินโดว์เวอร์ชั่นที่มันไม่ยอมตัดเกมส์มาไว้ทดสอบแล้วครับ

4.ถ้าผมจะฟอร์แมทเครื่องแม่ จะแบคอัพฐานข้อมูลเดิมได้ไม๊ครับ

ตอบ : ถ้าเกิดว่าเครื่องแม่มีปัญหา ต้องลงวินโดว์ใหม่ ก็ใช้คีย์ในการลงทะเบียนตัวเดิมลงได้เลยครับ เพราะว่าผมจะแนะนำให้ลง Database ไว้ในไดร์ฟอื่นที่ไม่ใช่ C: อยากจะฟอร์แมตหรือลงวินโดว์กี่รอบก็ได้ครับ ข้อมูลการใช้งานของร้านท่านก็ยังอยู่เหมือนเดิม หรือท่านจะทำการ Backup ไว้ก็ได้ ไม่มีปัญหาใด ๆ ทั้งสิ้นครับ ไม่ต้องกลัวข้อมูลหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2010, 18:48 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
kenweb
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 09:35 »

ใช้ antivirus ของ Avira ร่มแดงครับ
วินโดส์ XP แผ่นแท้ครับ SP 2

ผมจะลองลงวินโดส์ใหม่ทั้งเครื่องแม่เครื่องลูกดูครับ
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010, 23:00 »

รบกวนคุณ Kenweb หรือสมาชิกท่านใดที่ใช้งานแล้วเจอปัญหาเกมส์ PointBlank ตัดไม่ได้บ้าง

กรุณาช่วยส่งแผ่นวินโดว์ที่มันไม่ยอมตัดให้ผมหน่อยนะครับ เพราะผมหาแผ่นวินโดว์มาหลายแผ่นแล้ว ทั้งแผ่น Original แผ่นโม ต่าง หลายเวอร์ชั่นมากเลย มาทดสอบกับเกมส์ PB ปรากฎว่าของผมมันตัดเกมส์ได้ครับ ทุกแผ่นเลย 7 แผ่นแล้วครับ ผมก็เลยอยากจะหาแผ่นที่บอกว่ามันไม่ยอมตัดมาให้หน่อย เพราะจากลูกค้าที่ใช้งานอยู่ก็มีอยู่ประมาณ 2 ร้านมั้งครับที่แจ้งผมเข้ามาบอกว่า PB ไม่ตัด เจ้าแรกผมขอแผ่นมาแล้ว ยังไม่ทันได้เทสเลยก็บอกว่า เกมส์ PB ตัดแล้ว ก็เอา งงอยู่เหมือนกัน พอผมเอามาเทสซ้ำก็ปรากฏว่ามันก็ตัดเกมส์ปรกติดีครับ ผมไม่รู้จะไปหาแผ่นวินโดว์ที่ไหนแล้ว เพราะเท่าที่มีทดสอบดูมันก็ตัดเกมส์ PB ปรกติทุกอย่าง

ใครที่เจอปัญหาช่วยส่งแผ่นให้ผมทดสอบหน่อยนะครับ เพราะผมจะได้เอาไว้พัฒนาให้ในเวอร์ชั่นต่อไปครับ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้า นะครับถ้าจะกรุณาส่งแผ่นให้ครับ

ส่วนที่อยู่ ติดต่อมานะครับเด๋วผมจะส่งให้ทางเมล์อีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2010, 23:05 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์