03 พฤษภาคม 2024, 05:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม เรื่อง โปรแกรม ThaiCafeBiz ครับ  (อ่าน 11843 ครั้ง)
phonyook
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 08:47 »

1. สามารถลงพร้อมกับโปรแกรมร้านเนต ตัวเดิมที่มีอยู่ ได้ไหมครับ (กลัวมันจะไปตีกันเอง)
เพราะเดิมที่ ใช้ระบบคูปองอยู่ด้วยอะครับ กลัวคูปองเก่าๆ จะใช้ไม่ได้กัน
2. ระบบ No Diskless ต้องลงโปรแกรม ThaiCafeBiz ที่เครื่องลูก ยังไงหรือครับ
เพราะปกติ ลงเครื่องเดียวก็ไปหมดทุกเครื่อง เลย งงๆ อะครับ (ตอนลง โปรแกรมร้านเนต อันเก่ามีคนลงให้อะครับ - -")
3. ถ้าสั่งซื้อ แบบซื้อขาด  มีบริการก่อน และหลังการขาย ยังไงบ้างหรือครับ
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 12:17 »

1. สามารถลงพร้อมกับโปรแกรมร้านเนต ตัวเดิมที่มีอยู่ ได้ไหมครับ (กลัวมันจะไปตีกันเอง)
เพราะเดิมที่ ใช้ระบบคูปองอยู่ด้วยอะครับ กลัวคูปองเก่าๆ จะใช้ไม่ได้กัน

ตอบ : ลงพร้อมกับ Cafe ตัวอื่นได้ครับ เพราะผมก็ยังลง ก็ไม่มีปัญหา ก็มีลูกค้าเค้าลงพร้อมกับโปรแกรมตัวอื่นหลาย ๆ ตัวแล้วก็ใช้งานได้นะครับ

2. ระบบ No Diskless ต้องลงโปรแกรม ThaiCafeBiz ที่เครื่องลูก ยังไงหรือครับ
เพราะปกติ ลงเครื่องเดียวก็ไปหมดทุกเครื่อง เลย งงๆ อะครับ (ตอนลง โปรแกรมร้านเนต อันเก่ามีคนลงให้อะครับ - -")

ตอบ : ก็ลงที่เครื่องลูกเครื่องเดียวแล้วก็อัพเดททุกเครื่อง เพียงแค่ที่เครื่องลูกต้องกำหนด IP ของเครื่องแม่ให้มันรู้จักกัน แค่นี้ก็พอแล้วครับ ส่วนการแบ่งชื่อเครื่องลูกนั้นมันจะใช้ IP ในการเซตครับ ตัวนี้จะต้องทำที่เครื่องแม่ (คิดเงิน) นะครับ

3. ถ้าสั่งซื้อ แบบซื้อขาด  มีบริการก่อน และหลังการขาย ยังไงบ้างหรือครับ

ตอบ : จะซื้อแบบเช่า / ผ่อน / ซื้อขาด การบริการก่อนหรือหลังการขายก็เหมือนกันอะครับ ถ้ามีปัญหาอะไร หรือจะให้ช่วยอะไรก็โทรติดต่อคุยกันได้ครับ ถ้าปัญหาไม่เร่งด่วนก็คุยกันใน MSN ก็ได้ครับ ถ้าต้องการความรวดเร็วก็โทรสอบถามโดยตรงได้เลยครับ สาเหตุหนึ่งที่ตั้งราคาสูงกว่าเจ้าอื่น ๆ ก็เพราะจะได้มีลูกค้าในปริมาณที่เหมาะสม สามารถทำให้ดูแลได้ทั่วถึง แต่ถึงอย่างไรก็ตามผมก็ได้ทำบทความ หรือวิธีการใช้งานหรือการแก้ปัญหาต่าง ๆ เอาไว้ในบอร์ด VIP ให้ศึกษาอีกทางหนึ่ง ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจก็โทรสอบถามเพิ่มเติมได้

---***--- ปล. ผมก็เป็นผู้ประกอบการร้านอินเตอร์เหมือนกัน จึงทำให้เข้าใจปัญหาเจ้าของร้านอินเตอร์ดี บางครั้งปัญหา มันมาไม่เป็นเวลา บางครั้งนอน ๆ อยู่น้องที่ร้านก็โทรมาหาบอกว่าเป็นนั่นเป็นนี่ เราก็ต้องตื่นมาดูให้มันเรียบร้อย แต่ถ้าเกิดกรณีที่เครื่องคิดเงินมีปัญหาต้องได้ลงใหม่ก็ไม่ติดต่อขอ CDKey ใหม่ก็ใช้ตัวเดิมได้เลย แต่ถ้า HDD พังกู้ข้อมูลเดิมไม่ได้ ก็ไม่ต้องติดต่อขอคีย์ใหม่อีกครั้ง ก็ใช้คีย์ตัวเดิมได้เลย แต่กรณีนี้ต้องได้รีเซทคีย์ก่อนถึงจะเข้าได้ แต่ผมได้ทำระบบรองรับทำให้ท่านสามารถทำการ Reset Key ได้ด้วยตนเอง ที่หน้าเว็บไซต์ได้เลยครับ
       ซึ่งถ้าเกิดปัญหาที่ผมว่ามานี้ท่านก็ยังสามารถแก้ปัญหาด้วยตัวเองได้แล้ว โดยไม่ต้องพึงเว็บมาสเตอร์ให้มาก บางครั้งถ้ามั่วแต่รอติดต่อเว็บมาสเตอร์ให้ทำการ reset key ให้มันก็อาจจะช้า เพราะว่าบอกครั้งผมอาจจะไม่สามารถทำการ reset key ให้ได้ในทันที แต่ถ้าท่านสามารถแก้ปัญหาตรงจุดนี้ได้เอง ก็จะทำให้สะดวกขึ้นในการจัดการ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2010, 20:28 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
phonyook
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 23:27 »

แหะๆ ซื้อโปรแกรมเรียบร้อยครับ  Grin
ผมขอถามอีกสักหน่อยนะครับ
1. ถ้าผมลงโปรแกรมนี้ กับ โปรแกรมคิดเงินอีกตัว แล้วเวลาลูกค้าลง username & password ของตัวใดตัวหนึ่ง มันจะตัดให้เข้าใช้ได้เลย หรือ จะไปติด Lock ของอีกโปรแกรมหรือป่าวครับ
     อยากจะให้ คูปองเก่าๆ ยังใช้ได้อยู่ จนครบ กำหนด แล้วค่อยลบตัวเก่าทิ้งนะครับ

2. ถ้าผมใช้ระบบ บาร์โค้ด กับสินค้าพวกขนม ผมจะต้องกรอกรหัสของขนม ลงไปก่อน หรือ ให้เครื่อง ยิงบาร์โค้ต ตอนกำหนดรหัสของขนมอะครับ (กะว่าจะซื้อเครื่องยิงมาใช้ร่วมด้วยอะครับ)
    ที่ร้านมีขนมหลายชนิดอะครับ เดินทางไปร้าน ขายส่งง่าย+ถูกอะครับ เลย เปลี่ยนขนมไปเรื่อยๆ กันเด็กเบื่ออะครับ

3. ที่ร้าน ผมใช้ระบบ 5 ชม. ฟรี 1 ชม. โดย เอาคูปองสีขาว(ใบละ 1 ชม.) จำนวน 5 ใบมาแลก (ใบสีชมพู) ฟรี 1 ชม. ดังนั้น ผมควรจะต้อง กำหนดใบฟรีเป็นสินค้า 1 ตัว ราคา 0 บาท ใช่ไหมครับ
         อยากเปลี่ยนวิธี แต่ก็อยากแถม ให้ลูกค้า เพราะเป็นระบบสมาชิก มันจะดูยุ่งยาก สำหรับลูกค้า แถวนี้อะครับ ขนาดมีบัตรประชาชน อายุ18+ ยังไม่ค่อยอยากจะพกบัตรกันเลย (- -")
ที่ร้าน มีเด็กที่ไม่เล่น รอทั้งวัน เพื่อเก็บบัตร สีขาวที่คนเขาไม่เอา 5 ใบ มาแลกบัตรฟรี ตลอดเลยครับ มาเก็บไปอย่างเดียวก็ไม่ว่า ไม่ห้าม หรอกครับ แต่ชอบไประรานลูกค้า+รังแก+แกล้ง เด็กคนอื่น ใจ ก็อยากจะเปลี่ยน วิธี เพื่อจะอัปเปหิ เด็กไม่ดีๆ คนนี้ ทางอ้อม แต่ก็ยังอยากจะแถม ให้ลูกค้า คนอื่นๆอยู่อะครับ (จะไล่ตรงๆก็กลัว เด็กคนอื่นจะกลัวกัน + ใจไม่โหดพอ)

พอ จะมีโปรโมชั่นดีๆ ที่ไม่จำเป็นต้องเป็นสมาชิก แต่ก็จำเป็นต้องตัดกับระบบ 
ไว้ป้องกันเด็กที่นิสัยเสีย แถมชอบมาหาของฟรี ได้ไหมครับ
ถามดู เฉยๆนะครับ ถ้าไม่มี ก็ไม่เป็นไรครับ ><

ถ้าไม่ได้ ก็จะลองทำ 5 ฟรี 1 เฉพาะ สมาชิกละครับ (ดีกว่า มีเด็กนิสัยไม่ดีในร้าน คอยไล่ลูกค้าดีๆ T_T)

4. ที่ร้านผมทำระบบ 5 ฟรี 1 ผมก็ต้อง กำหนด แต้มในบัตร 15 บาท(60นาที) เป็นใบละ 15 แต้ม และกำหนดให้ ถ้าจะแลกใบ 15 บาท ต้องใช้แต้ม 75 แต้ม อย่างนี้ ถูกไหมครับ (ไม่แน่ใจเลย ลองถามดูอะครับ)

5. จะดู IP เครื่องแม่ ยังไง หรือครับ คือรู้ แต่เครื่องลูก กับ Server linux อะครับ แต่ไม่รู้ตัวเครื่อง ที่ติดโปรแกรมอะครับ (แบบว่า จ้างเขามาทำให้ทั้งร้าน แล้วค่อยมาศึกษาเอง ภายหลัง เลยไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ อยู่ระหว่าง เรียนรู้ครับ ตอนนี้ ยัง โง่อยู่อะครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ >< )
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010, 13:39 »

ผมขอถามอีกสักหน่อยนะครับ
1. ถ้าผมลงโปรแกรมนี้ กับ โปรแกรมคิดเงินอีกตัว แล้วเวลาลูกค้าลง username & password ของตัวใดตัวหนึ่ง มันจะตัดให้เข้าใช้ได้เลย หรือ จะไปติด Lock ของอีกโปรแกรมหรือป่าวครับ
     อยากจะให้ คูปองเก่าๆ ยังใช้ได้อยู่ จนครบ กำหนด แล้วค่อยลบตัวเก่าทิ้งนะครับ

ตอบ : ที่ว่าลงโปรแกรม cafe ได้พร้อมกันนี่ ผมหมายถึงตัว server นะครับ ถ้าเป็นตัว Client มันไม่รู้ว่าจะ Lock หน้าจอยังไง

2. ถ้าผมใช้ระบบ บาร์โค้ด กับสินค้าพวกขนม ผมจะต้องกรอกรหัสของขนม ลงไปก่อน หรือ ให้เครื่อง ยิงบาร์โค้ต ตอนกำหนดรหัสของขนมอะครับ (กะว่าจะซื้อเครื่องยิงมาใช้ร่วมด้วยอะครับ)
    ที่ร้านมีขนมหลายชนิดอะครับ เดินทางไปร้าน ขายส่งง่าย+ถูกอะครับ เลย เปลี่ยนขนมไปเรื่อยๆ กันเด็กเบื่ออะครับ

ตอบ : ให้ใช้ บาร์โค้ดที่อยู่ในถุงขนมเป็นรหัสสินค้าแทนครับ เวลายิงบาร์โค้ดที่ถุงขนม มันจะไปอยู่ใน list รายการให้เอง คิดง่าย ๆ ว่าเราไปซื้อของที่ 7/11 พนักงานยิงขายขนมยังไง โปรแกรมนี้ก็เป็นอย่างนั้นละครับ

3. ที่ร้าน ผมใช้ระบบ 5 ชม. ฟรี 1 ชม. โดย เอาคูปองสีขาว(ใบละ 1 ชม.) จำนวน 5 ใบมาแลก (ใบสีชมพู) ฟรี 1 ชม. ดังนั้น ผมควรจะต้อง กำหนดใบฟรีเป็นสินค้า 1 ตัว ราคา 0 บาท ใช่ไหมครับ
         อยากเปลี่ยนวิธี แต่ก็อยากแถม ให้ลูกค้า เพราะเป็นระบบสมาชิก มันจะดูยุ่งยาก สำหรับลูกค้า แถวนี้อะครับ ขนาดมีบัตรประชาชน อายุ18+ ยังไม่ค่อยอยากจะพกบัตรกันเลย (- -")
ที่ร้าน มีเด็กที่ไม่เล่น รอทั้งวัน เพื่อเก็บบัตร สีขาวที่คนเขาไม่เอา 5 ใบ มาแลกบัตรฟรี ตลอดเลยครับ มาเก็บไปอย่างเดียวก็ไม่ว่า ไม่ห้าม หรอกครับ แต่ชอบไประรานลูกค้า+รังแก+แกล้ง เด็กคนอื่น ใจ ก็อยากจะเปลี่ยน วิธี เพื่อจะอัปเปหิ เด็กไม่ดีๆ คนนี้ ทางอ้อม แต่ก็ยังอยากจะแถม ให้ลูกค้า คนอื่นๆอยู่อะครับ (จะไล่ตรงๆก็กลัว เด็กคนอื่นจะกลัวกัน + ใจไม่โหดพอ)

พอ จะมีโปรโมชั่นดีๆ ที่ไม่จำเป็นต้องเป็นสมาชิก แต่ก็จำเป็นต้องตัดกับระบบ  
ไว้ป้องกันเด็กที่นิสัยเสีย แถมชอบมาหาของฟรี ได้ไหมครับ
ถามดู เฉยๆนะครับ ถ้าไม่มี ก็ไม่เป็นไรครับ ><

ถ้าไม่ได้ ก็จะลองทำ 5 ฟรี 1 เฉพาะ สมาชิกละครับ (ดีกว่า มีเด็กนิสัยไม่ดีในร้าน คอยไล่ลูกค้าดีๆ T_T)

ตอบ : วิธีที่ทำอยู่อาจจะไม่ปลอดภัยเท่าไร ให้ใช้วิธีอย่างนี้ดีกว่านะครับ คือ จะให้เอาคูปอง 1 ชั่วโมง 5 ใบ มาแลก 1 ชั่วโมง 1 ใบ เมื่อเวลาลูกค้าเอาบัตร 5 ใบมาแลก ให้เราขายบัตร 1 ชั่วโมง ออกไปได้เลย หรือจะสร้างรหัสที่ระบุว่าบัตรโปรแลกฟรี 5 แถม 1 ก็ได้ เพราะว่าเราจะได้รู้ว่ามีลูกค้าเอามาแลกบัตรนี้เยอะหรือป่าว แล้วจะได้รู้ในรายงานด้วยว่า เงินที่เราต้องจ่ายคืนให้ลูกค้าเป้นจำนวนเงินเท่าไรแล้วด้วย ไม่ต้องสร้างรหัสใหม่ ที่เป็นราคา 0 บาท หรอกครับ เพราะว่าใส่ราคาเป็น 0 ไม่ได้ เมื่อเราขายไปเงินจะเข้าระบบ 15 บาทใช่มั้ยครับ แต่ก็ให้ลูกน้อง เย็บบัตร 5 ใบในเก็บไว้ เพราะว่า บัตร 5 ใบนั้น เราจะตีเป็นมูลค่าเงิน 15 บาท เวลาปิดบัญชี เราก็นับบัตรที่นำมาแลกนั้นเป็นเงินรวมเข้าไปด้วยแค่นั้น เงินก็ตรงแล้วครับ

4. ที่ร้านผมทำระบบ 5 ฟรี 1 ผมก็ต้อง กำหนด แต้มในบัตร 15 บาท(60นาที) เป็นใบละ 15 แต้ม และกำหนดให้ ถ้าจะแลกใบ 15 บาท ต้องใช้แต้ม 75 แต้ม อย่างนี้ ถูกไหมครับ (ไม่แน่ใจเลย ลองถามดูอะครับ)

ตอบ : เรื่องการให้แต้มผมอยากให้ศึกษาให้ดีก่อนนะครับ เพราะว่าถ้าเราลดเยอะไป จะทำให้กำไรที่เราควรจะได้ลดน้อยลงไป ผมว่าเราควรให้อยู่ในปริมาณที่พอเหมาะ แล้วการแลกบัตรชัวโมง 5 แถม 1 ใบ ไม่ค่อยอยากจะแนะนำให้ทำซักเท่าไร เพราะว่าจะเป็นสมาชิกหรือไม่เป็นสมาชิก ลูกค้า ก็มีสิทธิ์ได้รับส่วนลดเท่ากัน แทนที่ลูกค้าที่เป็นสมาชิก จะได้รับสิทธิ์ที่ดีกว่านะครับ

โปรชั่วโมงฟรี 5 แถม 1 ถ้าคิดดี ๆ คือส่วนลด 20% เลยนะครับนั่น จากราคาปรกติ 15 บาทก็จะเหลือจริง ๆ แค่ราคา 12 บาท ลดไป 3 บาทเลยที่เด่ว ถือว่าให้ส่วนลดเยอะมาก

ลองเข้าไปศึกษาดูสูตรการคำนวณแต้มได้ที่กระทู้นี้ดิครับ

http://www.thaicafebiz.com/forum/index.php?topic=142.0

5. จะดู IP เครื่องแม่ ยังไง หรือครับ คือรู้ แต่เครื่องลูก กับ Server linux อะครับ แต่ไม่รู้ตัวเครื่อง ที่ติดโปรแกรมอะครับ (แบบว่า จ้างเขามาทำให้ทั้งร้าน แล้วค่อยมาศึกษาเอง ภายหลัง เลยไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ อยู่ระหว่าง เรียนรู้ครับ ตอนนี้ ยัง โง่อยู่อะครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ >< )

ดู IP ได้ที่นี่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม 2010, 14:04 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
phonyook
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 19:26 »

แหะๆ ขอบคุณนะครับ ตอนนี้กำลังลองโปรแกรม นะครับ
ส่วน โปรโมชั่น ผมคงเปลี่ยนแปลง อะไรไม่ได้จะเปลี่ยน มารดาก็ไม่ให้เปลี่ยน - -"

1. ถ้าจะลบรหัส คูปอง เก่า ต้องทำยังไงหรือครับ
2. ถ้าจะลบข้อมูลขายของที่ตกลง ไปแล้วได้ไหมครับ
3. Reset ข้อมูล ได้หรือป่าวครับ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2010, 21:12 »

1. ถ้าจะลบรหัส คูปอง เก่า ต้องทำยังไงหรือครับ

ตอบ : ลบได้ครับ เข้ารหัส admin ตรงส่วนของข้อมูลสมาก กดตรงรูปเครื่องหมาย กากบาท จะลบบัตรที่หมดอายุแล้ว 1 วัน กับเวลาเหลือ 0 นาที ออกให้ครับ

2. ถ้าจะลบข้อมูลขายของที่ตกลง ไปแล้วได้ไหมครับ

ตอบ : ถ้ายืนยันรับเงินไปแล้วจะไม่สามารถคืนได้ครับ แต่ถ้ายังไม่รับเงิน ก็สามารถ Dubble Click ที่รายการที่ต้องการจะลบออกได้เลย

3. Reset ข้อมูล ได้หรือป่าวครับ

ตอบ : จะ Reset Database เพื่อเริ่มต้นข้อมูลใหม่ได้ ครับ

3.1. เปิดไฟล์ที่ c:\mysql\bin\winmysqladmin   ดังรูป

3.2. เมื่อรันไฟล์ winmysqladmin จะมีรูปไฟเขียว - ไฟแดง ขึ้นที่มุมขวาล่างจอ ให้ทำการ Stop Service Mysql ก่อน

3.3. ทำการ Delete ทิ้งไปได้เลย

3.4. เมื่อ Delete DB เรียบร้อยแล้ว ที่รูปไฟเขียว - ไฟแดง มุมขวาล่างจอ ให้ทำการ Start Service Mysql เพื่อสั่งให้ sql ทำงาน
              - แล้วเข้าโปรแกรมใหม่อีกรอบ ฐานข้อมูลจะถุกสร้างให้เองอัตโนมัติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 สิงหาคม 2010, 21:14 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
phonyook
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 19:25 »

ขอบคุณนะครับ ที่ตอบทุกคำถามเลยผมถามเยอะไปหน่อย ><

คำถามสุดท้ายครับ
จะแก้ไขหมายเลข ตอนทำคูปองล่วงหน้า ได้ไหมครับ
เช่นผม พอหมายเลขล่าสุดไปอยู่ที่ 99999 ไปแล้ว
ก็เลยอยากเปลี่ยนหมายเลขล่าสุด กลับเป็น 00001 อย่างนี้ อะครับ

สงสัยเลยถามอะครับ ><
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2010, 21:41 »

ขอบคุณนะครับ ที่ตอบทุกคำถามเลยผมถามเยอะไปหน่อย ><

คำถามสุดท้ายครับ
จะแก้ไขหมายเลข ตอนทำคูปองล่วงหน้า ได้ไหมครับ
เช่นผม พอหมายเลขล่าสุดไปอยู่ที่ 99999 ไปแล้ว
ก็เลยอยากเปลี่ยนหมายเลขล่าสุด กลับเป็น 00001 อย่างนี้ อะครับ

สงสัยเลยถามอะครับ ><

มันจะวนกลับมาใช้เลขเริ่มต้น 000001 เหมือนเดิมครับ แต่ไม่ต้องห่วงหรอกครับ กว่าร้านจะใช้คูปองครบเป็นล้านใบ ก็ใช้เวลาหลายปี อยู่เหมือนกัน ข้อมูลนี้จากการใช้งานจริง ของร้าน 50 เครื่อง มา 5-6 เดือน คูปองยังอยู่ยังไม่เกิน 30000 ใบเลยครับ กว่าร้านคุณจะใช้ครบ 1 ล้านใบ นานครับ แต่คูปองล่วงหน้า จะปรับปรุงเพิ่มเติมให้มันยืดหยุ่นเพิ่มขึ้นกว่านี้ อีกอยู่นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์