03 พฤษภาคม 2024, 03:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การโอนสมาชิก และ การใช้ร่วมกับเครื่องอ่านบาร์โค้ด ก่อนตัดสินใจ  (อ่าน 13621 ครั้ง)
Duonet
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 09:50 »

1. ตอนนี้ผมใช้โปรแกรมคิดเงินของ @CafeSolution ทำแบบระบบสมาชิก ร้านผมมีสมาชิกทั้งหมดประมาณ 250 คน จะสามารถโอนข้อมูลสมาชิก

มาใช้งานในโปรแกรม ThaiCafeBiz จะได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้มีวิธี ใหนครับที่ง่ายและสะดวกที่สุด เพราะบางคนเวลาเก่าเหลือ อยู่ด้วยครับ

2. โปรแกรมนี้สามารถขายขนมโดยการยิงบาร์โค๊ดได้ใช่ใหมครับ เวลาขายต้องเปลี่ยนโปรแกรมไปหน้าการขายสิ้นค้าก่อนหรือเปล่าครับถึงจะยิง บาร์โค๊ดได้

3. การยิงบาโค๊ด สามารถนำมาประยุกต์ใช้กับการเติม เวลาของสมาชิกได้หรือเปล่าครับ เช่น

3.1 ทำบัตรสมาชิก แบบมีรหัสบาร์โค๊ด (ประหยัดเวลาในการค้นหา หรือ หมดปัญาหาสมาชิกจำ รหัสไม่ได้ ) พอได้ชื่อสมาชิกแล้วก็ทำการยิง บาโค๊ด ราคา

ตามที่ทำใว้  เช่น 8 854698 005234 = 1 ชม. 8 854698 005235 = 2 ชม. ทำติดกระดาษใว้ต่างหากสำหรับยิงราคา จะทำได้หรือเปล่าครับ

4. เกี่ยวกับ การกำหนดช่วงเวลา ตาม พรบ. ถ้าหากสมาชิก อายุต่ำกว่า 18 ปี นั่งเล่นอยู่ พอถึงเวลา 22.00น.แต่ยังไม่หมดเวลา  หน้าจอจะตัดปิดไม่ให้เล่นเลยหรือเปล่าครับ น่า

ทำได้เนอะ

5. ระบบนี้สามารถเติมเงินสมาชิกจากตู้อัตโนมัติ ได้ใหมครับ (เหมือนการเติมเงิน โทรศัพท์มือถือผ่านตู้ แต่เป็นตู้เติมสำหรับที่ร้านนะ) อิอิอิ เกินไปป่าวครับ  Grin

6. ***อันนี้ผมคิดเองนะอยากให้มี ระบบแจ้งเตือนพนักงาน ให้เก็บกวาดร้าน เก็บขยะเศษขนม ปิดแอร์ พักแอร์ อะไรประมาณนี้ แจ้งเตือนทุก 1 ชม. หรือทุกๆครั้งที่มีคนเลิกเล่น

(พนักงนร้านผม ชอบนั่งแช่ เล่น แต่ เกมส์ และ แคมฟอก ไม่ค่อยจะสนใจเก็บกวาดร้านเท่าไร )เพราะเวลาลูกค้าเล่นเสร็จ โต๊ะเก้าอี้จะ รก มาก เก้าอี้ก็ไม่เป็นระเบียบ

แค่นี้แหละครับ  

7. อีกนิดครับ ระบบสมาชิกถ้าสมาชิกหมดเวลาแล้ว จะสามารถ Login เล่นได้ต่อหรือไม่ เพราะโปรแกรมเก่า@CafeSolution ไม่สามารถดักตรงนี้ได้ครับเวลาหมดแต่ยัง Login เข้าเล่ได้อีก

8. ลูกค้าที่เป็นสมาชิก ถ้าเวลายังเหลืออยู่สามารถ Login เล่นได้เลยใหมครับ ถ้าเป็นโปรแกรม@CafeSolution ต้องแจ้งพนักงานให้ ปลดล็อคให้ก่อนทุกครั้ง ถึงจะสามารถ Login เข้าเล่นได้ น่าเบื่อมากๆ

ปล. มากไปเปล่าครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 สิงหาคม 2010, 18:21 โดย Duonet » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 18:28 »

1. ตอนนี้ผมใช้โปรแกรมคิดเงินของ @CafeSolution ทำแบบระบบสมาชิก ร้านผมมีสมาชิกทั้งหมดประมาณ 250 คน จะสามารถโอนข้อมูลสมาชิก

มาใช้งานในโปรแกรม ThaiCafeBiz จะได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้มีวิธี ใหนครับที่ง่ายและสะดวกที่สุด เพราะบางคนเวลาเก่าเหลือ อยู่ด้วยครับ

ตอบ : ไม่สามารถที่จะทำการโอนข้อมูลได้ครับ เพราะว่าผมเข้าฐานข้อมูลโปรแกรมอื่น ไม่ได้ อะครับ ก็ค่อย ๆ คีย์เพิ่มเข้าในระบบ แล้วเพิ่มเวลาที่หลือในโปรแกรมเก่าที่ลูกค้ายังเล่นได้ให้อีกทีนะครับ

2. โปรแกรมนี้สามารถขายขนมโดยการยิงบาร์โค๊ดได้ใช่ใหมครับ เวลาขายต้องเปลี่ยนโปรแกรมไปหน้าการขายสิ้นค้าก่อนหรือเปล่าครับถึงจะยิง บาร์โค๊ดได้

ตอบ : รองรับการยิงขายขนมเหมือน 7/11 ครับ ต้องขายที่หน้าขายนะครับ

3. การยิงบาโค๊ด สามารถนำมาประยุกต์ใช้กับการเติม เวลาของสมาชิกได้หรือเปล่าครับ เช่น

3.1 ทำบัตรสมาชิก แบบมีรหัสบาร์โค๊ด (ประหยัดเวลาในการค้นหา หรือ หมดปัญาหาสมาชิกจำ รหัสไม่ได้ ) พอได้ชื่อสมาชิกแล้วก็ทำการยิง บาโค๊ด ราคา

ตามที่ทำใว้  เช่น 8 854698 005234 = 1 ชม. 8 854698 005235 = 2 ชม. ทำติดกระดาษใว้ต่างหากสำหรับยิงราคา จะทำได้หรือเปล่าครับ

ตอบ : ประยุกต์ใช้ได้ครับ ถ้ารหัสสมาชิกที่สร้างแล้วแปลงเป็นรหัสบาร์โค้ดที่เครื่องยิงบาร์โค้ดอ่านได้ ก็สามารถยิงโค้ดของสมาชิกได้ครับ

4. เกี่ยวกับ การกำหนดช่วงเวลา ตาม พรบ. ถ้าหากสมาชิก อายุต่ำกว่า 18 ปี นั่งเล่นอยู่ พอถึงเวลา 22.00น.แต่ยังไม่หมดเวลา  หน้าจอจะตัดปิดไม่ให้เล่นเลยหรือเปล่าครับ น่า

ทำได้เนอะ

ตอบ : พอถึงเวลา 22.00 หน้าจอเด็กต่ำกว่า 18 จะ Lock Out ให้เองอัตโนมัติครับ เราไม่ต้องไปไล่ให้ลุกออกจากร้าน

5. ระบบนี้สามารถเติมเงินสมาชิกจากตู้อัตโนมัติ ได้ใหมครับ (เหมือนการเติมเงิน โทรศัพท์มือถือผ่านตู้ แต่เป็นตู้เติมสำหรับที่ร้านนะ) อิอิอิ เกินไปป่าวครับ 

ตอบ : เติมเงินจากตู้อัตโนมัติยังไงอะครับ แต่โปรแกรมก็สามารถเติมเงินจากเครื่องลูกได้นะครับ

6. ***อันนี้ผมคิดเองนะอยากให้มี ระบบแจ้งเตือนพนักงาน ให้เก็บกวาดร้าน เก็บขยะเศษขนม ปิดแอร์ พักแอร์ อะไรประมาณนี้ แจ้งเตือนทุก 1 ชม. หรือทุกๆครั้งที่มีคนเลิกเล่น

(พนักงนร้านผม ชอบนั่งแช่ เล่น แต่ เกมส์ และ แคมฟอก ไม่ค่อยจะสนใจเก็บกวาดร้านเท่าไร )เพราะเวลาลูกค้าเล่นเสร็จ โต๊ะเก้าอี้จะ รก มาก เก้าอี้ก็ไม่เป็นระเบียบ

ตอบ : ระบบนี้ผมไม่มีนะครับ ถ้าจะให้แจ้งนี้แจ้งที่ไหน ครับที่เครื่อง server เหรอครับหรือว่าที่เครื่องพนักงานนั่งเล่น

7. อีกนิดครับ ระบบสมาชิกถ้าสมาชิกหมดเวลาแล้ว จะสามารถ Login เล่นได้ต่อหรือไม่ เพราะโปรแกรมเก่า@CafeSolution ไม่สามารถดักตรงนี้ได้ครับเวลาหมดแต่ยัง Login เข้าเล่ได้อีก

ตอบ : ถ้าเวลาสมาชิกเหลือ 0 แล้วโปรแกรม Lock หน้าจอ ก็สามารถเติมเวลาแล้วเข้าเล่นเกมส์ต่อได้คับ

8. ลูกค้าที่เป็นสมาชิก ถ้าเวลายังเหลืออยู่สามารถ Login เล่นได้เลยใหมครับ ถ้าเป็นโปรแกรม@CafeSolution ต้องแจ้งพนักงานให้ ปลดล็อคให้ก่อนทุกครั้ง ถึงจะสามารถ Login เข้าเล่นได้ น่าเบื่อมากๆ

ตอบ : ถ้าลูกค้ามีเวลาเหลืออยู่ สามารถเข้าเล่นได้ครับ แม้กระทั่งยังไม่ได้เปิดโปรแกรม server ลูกค้าก็ Login ได้ครับ ไม่ต้องมานั่งปลดล็อคให้แต่อย่างใด
Duonet
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 18:58 »

5. ระบบนี้สามารถเติมเงินสมาชิกจากตู้อัตโนมัติ ได้ใหมครับ (เหมือนการเติมเงิน โทรศัพท์มือถือผ่านตู้ แต่เป็นตู้เติมสำหรับที่ร้านนะ) อิอิอิ เกินไปป่าวครับ 

ตอบ : เติมเงินจากตู้อัตโนมัติยังไงอะครับ แต่โปรแกรมก็สามารถเติมเงินจากเครื่องลูกได้นะครับ

คือว่า เราทำตู้แบบ หยอดเหรียญ 5-10 หรือ ธนบัตร ใบ 20-50-100 บาท ใว้ที่เครื่องสำหรับเติมเงินสมาชิกโดยเฉพาะ 1 เครื่อง เพราะเวลาสมาชิก ที่เติมเงินเองจากเครื่องลูกก็ต้องเดินมาจายเงินที่เคาน์เตอร์ใช่ใหมครับ แต่แบบนี้ไม่ต้อง สามารถเดินไปกดเติมเองโดย หยอดเงิน ลงที่เครื่องเติมเงินได้เลย

ตอบ : ระบบนี้ผมไม่มีนะครับ ถ้าจะให้แจ้งนี้แจ้งที่ไหน ครับที่เครื่อง server เหรอครับหรือว่าที่เครื่องพนักงานนั่งเล่น

แจ้งเตือนเครื่องที่ใช้เติมเงินก็คือเครื่องที่พนักงาน นั่งครับ  เช่น ตั้งเตือนทุก 30 นาที ก็จะมีข้อความขึ้น คลายๆ pop up เด้งขึ้นมา**ได้เวลาเก็บกวาดร้านแล้วครับ** อะไรประมาณนี้ครับ  อิอิ

ขอบคุณมากครับที่ตอบกระทู้
AdminTCB
Administrator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2010, 20:13 »

ระบบตามข้อที่ 5 และ 6 ขอโทษทีนะคับผมไม่ได้ทำ support ไว้อะครับ
nut_kkc
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2010, 11:18 »

คือว่า เราทำตู้แบบ หยอดเหรียญ 5-10 หรือ ธนบัตร ใบ 20-50-100 บาท ใว้ที่เครื่องสำหรับเติมเงินสมาชิกโดยเฉพาะ 1 เครื่อง เพราะเวลาสมาชิก ที่เติมเงินเองจากเครื่องลูกก็ต้องเดินมาจายเงินที่เคาน์เตอร์ใช่ใหมครับ แต่แบบนี้ไม่ต้อง สามารถเดินไปกดเติมเองโดย หยอดเงิน ลงที่เครื่องเติมเงินได้เลย

แจ้งเตือนเครื่องที่ใช้เติมเงินก็คือเครื่องที่พนักงาน นั่งครับ  เช่น ตั้งเตือนทุก 30 นาที ก็จะมีข้อความขึ้น คลายๆ pop up เด้งขึ้นมา**ได้เวลาเก็บกวาดร้านแล้วครับ** อะไรประมาณนี้ครับ  อิอิ

ขอบคุณมากครับที่ตอบกระทู้

พอทำได้นะคับแต่ไม่รู้จะคุ้มในการลงทุนไหม ในการเติมเงินผ่านตู้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์