02 พฤษภาคม 2024, 23:58 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง client มัน ping เห็น ip แต่เมื่อลองเอาคูปองเติมเวลาไปใช้แล้วไม่ได้  (อ่าน 7204 ครั้ง)
nangjim
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 01:24 »

ผมมีปัญหาอยู่เครื่องเดี่ยวครับคือตอนนี้ เครื่อง client ทั้งหมด 13 เครื่อง มันมีอยู่เครื่องนึงครับ ip ในร้านจะเป็น 192.168.1.101 เรียงไปจนถึง 192.168.1.115
แต่ว่าเครื่อง ที่ 10 มัน ping เห็น ที่หน้าจอ มอนิเตอร์ นะครับ แต่เราไม่สามรถ นำรหัสปลดล๊อคโปรแกรมที่เรากำหนดใหม่ ไปปลดได้แถมใช้คูปองที่ผ่านระบบขายไปใช้งานไม่ได้ผมลองลงโปรแกรม client ใหม่ 2-3 ครังแล้วแต่ไม่หาย อืมผมลืมบอกไปว่าเวลาใช้รหัสปลดล๊อคเดิมที่มาตอนแรกกับสามารถปลดล็อคโปรแกรมได้ งงมากเลย ถ้าอย่างไรใครเคยเจอแล้วมีวิธีแก้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

และอีกอันนึ่งคือมันฟ้องที่หน้าจอมอนิเตอร์ ว่า เครื่อง 15 ก็คือเครื่อง server ที่คิดตัง มันฟ้องว่าโปรแกรมมีปัญหาตลอดเลย ถ้าอย่างนี้เราจะแก้ไขยังไงครับ เข้าไปดู history ตรงไปนตอนที่มันหลุดจาก server ช่วยตอบที่ครับ

และอีกอันนึงคือตอนเราจะกำหนดค่าแต้มของคูปองหรือสิ้นค้าในร้านเนี่ย แล้ว เมื่อมันครับตามจำนวนที่เรากำหนด ที่ให้สะสม
เราจะกำหนดที่ตรงไหนว่า ถ้าครบแล้วตะได้อะไรยังไงคือยังหาไม่ได้ครับว่าเข้าไปทำตรงไหนใครรู้ช่วยด้วยครับ

ตรงส่วนอื่นค่อนข้างโอเคเลยครับ ถ้าแก้ไขตรงส่วนที่ยังไม่ค่อยเข้าใจได้คิดว่าคงตัดสินใจใช้บริการแบบซื้อขาดชัวร์

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2010, 10:37 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 10:36 »

ผมมีปัญหาอยู่เครื่องเดี่ยวครับคือตอนนี้ เครื่อง client ทั้งหมด 13 เครื่อง มันมีอยู่เครื่องนึงครับ ip ในร้านจะเป็น 192.168.1.101 เรียงไปจนถึง 192.168.1.115
แต่ว่าเครื่อง ที่ 10 มัน ping เห็น ที่หน้าจอ มอนิเตอร์ นะครับ แต่เราไม่สามรถ นำรหัสปลดล๊อคโปรแกรมที่เรากำหนดใหม่ ไปปลดได้แถมใช้คูปองที่ผ่านระบบขายไปใช้งานไม่ได้ผมลองลงโปรแกรม client ใหม่ 2-3 ครังแล้วแต่ไม่หาย อืมผมลืมบอกไปว่าเวลาใช้รหัสปลดล๊อคเดิมที่มาตอนแรกกับสามารถปลดล็อคโปรแกรมได้ งงมากเลย ถ้าอย่างไรใครเคยเจอแล้วมีวิธีแก้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

และอีกอันนึ่งคือมันฟ้องที่หน้าจอมอนิเตอร์ ว่า เครื่อง 15 ก็คือเครื่อง server ที่คิดตัง มันฟ้องว่าโปรแกรมมีปัญหาตลอดเลย ถ้าอย่างนี้เราจะแก้ไขยังไงครับ เข้าไปดู history ตรงไปนตอนที่มันหลุดจาก server ช่วยตอบที่ครับ

และอีกอันนึงคือตอนเราจะกำหนดค่าแต้มของคูปองหรือสิ้นค้าในร้านเนี่ย แล้ว เมื่อมันครับตามจำนวนที่เรากำหนด ที่ให้สะสม
เราจะกำหนดที่ตรงไหนว่า ถ้าครบแล้วตะได้อะไรยังไงคือยังหาไม่ได้ครับว่าเข้าไปทำตรงไหนใครรู้ช่วยด้วยครับ

ตรงส่วนอื่นค่อนข้างโอเคเลยครับ ถ้าแก้ไขตรงส่วนที่ยังไม่ค่อยเข้าใจได้คิดว่าคงตัดสินใจใช้บริการแบบซื้อขาดชัวร์

ขอบคุณครับ

ตอบคำถาม :

1. เรื่องเครื่อง 10 มันไม่สามารถล็อคอินได้ หรือกรณีที่มันไม่ยอมเปลี่ยนรหัสปลดล็อคให้ครับ คือเท่าที่ฟังจากการเล่ามานะครับ อาการนี้เหมือนกับว่ามันติดต่อเข้าฐานข้อมูลไม่ได้ ให้ลองสังเกตุดูว่าที่ช่องล็อคอินเครื่องลูก มีเบอร์เครื่องขึ้นมั้ย หรือว่ามันเป็น ** มันอาจจะติดตั้งไฟล์ประกอบ MyODBC ไปไม่ครบ ทำให้ติดต่อกับฐานข้อมูลไม่ หรืออีกกรณีคือ การกำหนดไอพี ของเครื่องแม่ไม่ถูกต้องเพราะที่หน้าจอมอนิเตอร์มันขึ้นว่าโปรแกรมมีปัญหา เหมือนกับมันมองไม่เห็นเครื่องลูกอะครับ
   - วิธีแก้ไข ให้ลองดาวโหลด MyODBC 3.51 มาติดตั้งที่เครื่องลูกเพิ่มเข้าไปอีกที ดาวโหลดที่นี่

ปล. ถ้าหากยังแก้ไขไม่ได้ก็ให้โทรหาผมนะครับ เด๋วผมจะพาแก้ไขปัญหาดูนะครับ มันต้องมีอะไรผิดปรกติแหละครับ มันถึงมองไม่เห็นกัน ยังไงก็ลองทำตามวิธีนี่ก่อน ถ้าไม่ได้ยังไงเด๋วคุยกันทางโทรศัพท์เอาก็ได้ครับ

2. ตรงส่วนของการแลกแต้มนะครับ ให้ดูคลิปวิดีโอนี้นะครับ

คลิปการแลกแต้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2010, 10:38 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์