29 มีนาคม 2024, 20:11 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขโปรแกรมอ่านภาษาไทยไม่ได้ ตรง Tool Tip  (อ่าน 21571 ครั้ง)
nukiogame
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010, 15:19 »

เป็นเฉพาะส่วนที่ต้องเอาเม้าไปชี้เท่านั้นล่ะครับ ส่วนอื่นปกติหมด

แก้ไข้ตรงนี้แล้ว ต้องเพิ่มเติ่มตรงไหนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

อีกเรื่องครับ ขอถามแบบไร้สมองเลย ลองกด ลองหาอ่านไม่ยักเจอ คือ เวลาที่คนเฝ้าเล่นคอมเนี่ย ต้องใช้ รหัสที่ใช้คิดเงินของแคชเชีย Login ที่หน้าจอเครื่อง Client เลยหรือยังไงคับ ทดลองดู
แล้วไม่ยักกะได้ หรือต้องทำยังไงช่วยสอนนิดนะครับ พอดีเพิ่งได้ลองเมื่อเช้าเอง อาจดูเป็นคำถามโง่ๆ ไปหน่อย ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2010, 01:20 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010, 15:34 »

กรณีสร้างรหัส สำหรับเล่นฟรี

- ให้สร้างรหัสตรงส่วนของพนักงานได้เลยครับ
- ถ้าให้เป็น Cashier ด้วยจะเป็นพนักงานขายด้วย แต่ถ้าไม่ติก ก็ให้เล่นฟรี อาจจะสร้างให้เพื่อนหรือใครก็ได้ โดยที่เราสามารถกำหนดเวลาเล่นฟรีต่อวันได้ตาม user ครับ

การเข้าเล่นที่เครื่องลูก

- ใช้รหัสที่เราสร้างในส่วนของพนักงานนั่นแหละครับ
- ต้องกด * นำหน้าชื่อของรหัสพนักงานด้วย เช่น
    user : *jezzy
    pass : 123456

- ถ้าไม่กด * นำหน้าชื่อจะไม่สามารถ Login เข้าเล่นได้ครับ

ปล. ขอถามหน่อยครับว่าใช้วินโดว์อะไรครับ เวอร์ชั่นไหน เพราะถ้าเป็น original มันจะอ่านเป็นภาษาไทย ไม่มีปัญหา แต่ลักษณะของการอ่านภาษาไทยไม่ได้อาจจะเป็นที่วินโดว์ไม่ซัพพอร์ทฟ้อนต์ ก็เป็นได้ครับ แต่ยังไงผมจะลองถามโปรแกรมเมอร์ให้อีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2010, 15:44 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
monteer
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2010, 18:14 »

อาการแบบนี้เคยเจอละครับที่ไม่เป้นภาษาไทย
ลองดูในเครื่องก่อนว่ามีโปรแกรมปรับแต่งfontทำงานอยู่ไหม(ส่วนใหญ่จะมากับวินโดว์โม)
หากมีก็ปรับค่า font ให้เป็น tahome ขนาน 8 ให้หมด  (ปรับในตัวโปรแกรมเลย)
หากไม่มีก็ลองไปปรับที่..กดขวาทีหน้าจอ Destop แล้วไปที่ properties > appearance > advancedc แล้วปรับ
ค่า font ให้เป็น tahome ขนาน8 ให้หมด

จดค่าเดิมใว้ด้วยนะครับ  ขอให้โชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2010, 14:13 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2010, 14:16 »

มีรูปภาพมาประกอบให้ครับ

Destop > Properties > Appearance > Advance

เลือก Item แล้วแก้ไข font ให้เป็น Tahoma ขนาด 8

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2011, 01:31 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
tazombie
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011, 17:19 »

มีรูปภาพมาประกอบให้ครับ

Destop > Properties > Appearance > Advance

เลือก Item แล้วแก้ไข font ให้เป็น Tahoma ขนาด 8

มีอาการเดียวกันช่วยแก้ไขรูปหน่อยครับ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011, 01:32 »

แก้ไขไฟล์ให้แล้วนะครับผม
phnu
Jr. Member

AACOMPUTER

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 09:58 »

แล้วที่สมาชิกใช้ User เป็นภาษาไทย แต่มันเป็นภาษาต่างดาว ใช้วิธีนี้แก้เหมือนกันไหม

AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2012, 12:06 »

ไม่ครับ ควรที่จะตั้ง user เป็น eng ดีกว่านะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์