29 มีนาคม 2024, 15:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับตั้งค่าคูปองบุฟเฟ่ (Buffet)  (อ่าน 17721 ครั้ง)
nukiogame
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 14:40 »

เรื่องของเรื่องคือ ผมลองสร้างคูปองบุฟเฟ่ขึ้นมาตามแบบในคลิปที่สอน

ได้แบบนี้ครับ

สร้างแบบนี้ครับ

สั่งพิมพ์วันนี้(13.24น. 17/06/2553) ไหงวันที่เป็นพรุ่งนี้

loinไม่ได้ ยังไม่ถึงเวลา

เลยลองอีกแบบ คือแก้เวลาคูปองบุฟเฟ่ก่อนเวลาที่จะเล่นจริง(13.59น. 17/06/2553)

ผลคือ

คูปองออกมาเป็นวันนี้ และสามารถเข้าใช้งานได้ปกติ(ถ้า Login ก่อน 14.30น. ก็จะขึ้นเหมือนด้านบนครับ "คูปองยังไม่ถึงเวลาใช่งาน")

คำถามครับ
1.คูปองบุฟเฟ่ สามารถขายในแต่ละวันได้นั้น จะต้องขายก่อนเวลาที่จะเริ่ม ช่วงเวลาบุฟเฟ่เท่านั้นใช่ไหมครับ ?

2.ถ้าในกรณีที่เราตั้งไว้ว่า คูปองนี้เริ่มใช้ได้ตั้งแต่เวล 10.00-22.00 น. แล้วลูกค้ามาซื้อ หลังเวลาเพียงแค่ 1-10 นาที เช่น มาซื้อตอน 10.05 น. ก็จะไม่สามารถจำหน่ายให้กับลูกค้าได้เลยใช่ไหมคับ แต่คูปองที่ปริ้นออกมา หรือขายนะเวลานั้น จะเอาไปเริ่มใช้ได้ในวันพรุ่งนี้แทนถึงจะใช้งานได้ ผมถูกต้องหรือป่าวครับผม ?

3.อันนี้ไม่เกี่ยวกับคูปองนะครับ แฮะๆ คือผม ใช้โปรแกรม เป็นตัวDEMOอยู่และมันจะหมดวันที่ 25 นี้ ผมอยากจะซื้อแบบผ่อน 12 เดือน จะต้องโอนตังวันไหนคับ ถึงจะทันเวลาไม่ให้โปรแกรมหมดอายุการใช้งานซะก่อน เพราะเห็นทาง Web แจ้งไว้ว่า ต้องโอนเงินก่อนทุกวันที่ 5 ของเดือน

ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอโทษที่เข้ามาถามอยู่คนเดียวเลยนะครับ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2010, 23:40 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 16:43 »

ปัญหาทุกสิ่งทุกอย่างที่อธิบายผมมานั้น มันเซทผิดอยู่ที่เดียวครับผม
คือการกำหนด % การขายบัตรบุ๊ฟเฟ่ ที่หน้า Config รวมครับ แสดงว่าไม่ได้แก้ไขอะไรเลยนะครับ เพราะผมตั้งไว้ที่ 50%

Example.....

วันที่ขาย 17/06/2553 ช่วงเวลาปุ๊ฟเฟ่ 10.00 - 16.00 น. เวลาที่ให้เล่นทั้งหมด คือ 6 ชั่วโมง

การกำหนด % บัตรบุ๊ฟเฟ่ หมายความว่า จำนวนเวลาที่เหลือไม่น้อยกว่า % ที่ตั้งไว้ ถ้าเกินก็จะขายเป็นวันใหม่ทันที ตัวอย่างเช่น

กำหนดไว้ 50% = ถ้าเวลาที่ขายเหลือน้อยกว่า 50% โปรแกรมจะขายเป็นวันใหม่ให้ทันที จากตัวอย่าง

- 50% แสดงว่าเราสามารถขายบัตรได้ถึงเวลา 13:00 น. คือประมาณ 3 ชั่วโมง
   - ถ้าเราขายก่อน 13:00 น. โปรแกรมจะออกให้เข้าเล่นได้วันที่ 17/06/2553
   - ถ้าเราขายหลัง 13:00 น. โปรแกรมจะออกให้เข้าเล่นได้วันที่ 18/06/2553 เพราะถ้าลูกค้ามาซื้อหลัง 13:00 น. มันก็ไม่คุ้มค่าแล้วคับ ก็เลยกำหนด % ในการขายบัตรเข้าไปด้วย

ถ้าต้องการให้ขายได้มากกว่าเวลา 13:00 น. เราต้องไปกำหนด % บัตรบุฟเฟ๊ใหม่ ให้น้อยกว่า 50% เช่นกำหนดไว้ที่  10% ก็ได้ครับ

ผมอธิบายอย่างนี้ คงพอจะเข้าใจเยอะขึ้นนะครับผม

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับแบบผ่อนชำระ 12 เดือน ก็ให้ทำรายการสั่งซื้อมาใหม่ แล้วโอนเงินก่อนสิ้นเดือน แล้วก็เริ่มนับเดือน กรกฎาคม 2553 เป็นเดือนที่ 1 เลย ยอดโอนเดือนต่อไปก็ให้โอนก่อนวันที่ 5 สิงหาคม 2553 ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010, 17:28 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
nukiogame
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 18:04 »

ออครับ ในส่วนนี้นี่เองขอบคุณมากครับ :Smiley
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2010, 23:46 »

การตั้งค่าคูปอง บุ๊ฟเฟ๊ แบบไม่ระบุเวลา
   - ให้กำหนดแค่ช่วงเวลาก็พอครับ ไม่ต้องใส่จำนวนนาที ดังรูป

การตั้งค่าคูปอง บุ๊ฟเฟ๊ แบบระบุเวลา
   - ให้กำหนดช่วงเวลา และต้องใส่จำนวนนาทีเข้าไปด้วย ดังรูป

nukiogame
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010, 06:41 »

มีอีก 1 คำถามครับ
ผมอยากทำคูปองแบบ เล่นได้ 10 ชั่วโมง ภายใน 1 วัน เริ่มนับเวลา เริ่ม-หมดอายุ ตามที่เด็กเริ่มเล่น เช่น เด็กคนที่ 1 มา 10.10 น. ซื้อคูปองก็ให้หมดพรุ่งนี้ ในเวลาดังกล่าว
จะตั้งค่ายังไงได้บ้างครับ ที่ผมคิดไว้คือแบบนี้

แต่ปัญหาคือ ถ้าคนที่เป็นสมาชิก นำคูปองไปเติมในส่วนของสมาชิกก็จะทำให้ระยะเวลาการหมดอายุของคูปองไม่มีผลอะครับ

ผมเลยลองวิธีที่ 2 โดยตั้งค่าแบบนี้

แต่ปัญหาก็มีมาอีกว่า ถ้าผมขายคูปองตอน 23.00 น. พอถึงเที่ยงคืนเวลาของคูปองมันก็จะตัด ว่าหมดวัน ก็ต้องเข้าไปแก้ใน Admin อีก ว่าให้เริ่ม 23.00 น. ในวันนี้-หมดเวลาในเวลาเดียวกันวันพรุ่งนี้

ยังไงรบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ ว่า ควรจะตั้งค่าแบบไหน ถึงจะได้ 10 ชั่วโมง ในระยะเวลา 1 วัน แบบที่ไม่สามารถนำไปเติมกับรหัสสมาชิกได้อะครับผม ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2010, 06:43 โดย nukiogame » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010, 14:56 »

ตอบ :

1. ขอแนะนำอะไรหน่อย ผมเห็นตั้งค่า Digit ไว้แค่ 3 หลัก ซึ่งจำทำให้สามารถสร้างคูปองได้เพียงแค่ 999 ใบเท่านั้นนะครับ เมื่อมันเต็มแล้ว มันไม่สามารถสร้างได้อีก เพราะรหัสมันจะซ้ำกัน ต้องหมั่นลบข้อมูลออกบ่อยๆ ด้วยนะครับ แต่ถ้าต้องเป็น 4 หลัก จะสามารถสร้างคูปองได้ 9999 ใบ จะทำให้ไม่ต้องค่อยมาลบคูปองออกบ่อย ๆ นะครับ

2. การตั้งค่าให้เล่นได้ 10 ชั่วโมง ภายใน 1 วัน เริ่มนับเวลา เริ่ม-หมดอายุ ตามที่เด็กเริ่มเล่น เช่น เด็กคนที่ 1 มา 10.10 น. ซื้อคูปองก็ให้หมดพรุ่งนี้ ในเวลา 10.10 น. ซึ่งตัวนี้จะพิจารณาทำเพิ่มเข้ามาในเวอร์ชั่นหน้านะครับ จะทำให้ไม่สามารถเติมเข้าสมาชิกได้หรือคูปองทั่วไป ที่มีเวลาเล่นมากกว่า 1 วัน

ส่วนวิธีการเซทคูปองบุ๊ฟเฟ่ ให้ใช้ได้ในลักษณะนี้ ผมแนะนำอย่างนี้ว่า

ให้ลองเปลี่ยนช่วงเวลาเล่นนะครับ เพราะช่วงเวลาที่คนจะมาซื้อบัตรเล่นกันส่วนใหญ่แล้วจะมีลูกค้ากลางคืนด้วย ถ้าหากเค้ามาซื้อตอนเวลา 22.00 น. ซึ่งเวลาก็จะหมดตอน 08.00 น. ซึ่งก็ครบ 10 ชั่วโมงพอดี แต่ถ้าซื้อหลัง 22.00 เวลาจะไม่ได้ครบ 10 ชั่วโมง รู้สึกว่าโปรแกรมมันจะพลักขายวันเข้าเล่นได้เป็นวันใหม่ให้นะครับ แต่ถ้าอยากให้เค้าเล่นได้ในช่วงเวลานี้ เราอาจจะสร้างคูปองเพิ่มขึ้นมาอีกรหัสก็ได้ เช่นเล่นได้ 5 ชั่วโมง อะไรประมาณนี้ครับ

ปล. รูปแบบโปรโมชั่นที่อยากจะทำอยู่ตอนนี้ รอเวอรชั่นหน้านะครับ เพราะผมจะเพิ่มรูปแบบโปรโมชั่นเข้าไปอีกหลายแบบอยู่เหมือนกัน แต่ต้องใช้เวลาในการคิดให้รอบคอบและก็ทำสักพักนะครับ เพราะว่ามันเยอะมากเลยครับ แต่ยังไงก็ไม่ทิ้งกันครับ ใครคิดรูปแบบโปรโมชั่นดี ๆ ได้ก็เอามาเสนอผมได้ครับ จะได้วางระบบให้ทีเด๋ว ถ้ามันไม่ยากเกินความสามารถนะครับผม อิอิ
nukiogame
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010, 23:05 »

ขอบคุณมากๆ ครับที่คอยให้คำตอบตลอดเวลา และคอยพัฒนาโปรแกรมให้มีรูปแบบในการลองรับการใช้งานในรูปแบบต่างๆ เพิ่มขึ้น
ส่วนเรื่องคูปอง 10 ชั่วโมงจะลองหาวิธีพลิกแพลงใช้ไปก่อนนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010, 23:29 »

ยังไงก็รอหน่อยแล้วกันนะครับ ผมอยากจะพัฒนาและทดสอบใช้งานจริง แล้วถึงอยากปล่อยให้ใช้กันนะครับ เพราะผมไม่อยากให้เอาไปใช้กัน แล้วมีปัญหาต่าง ๆ กับลูทีนต่าง ๆ ที่เพิ่มเข้าไปตามมาครับ
phnu
Jr. Member

AACOMPUTER

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 00:54 »

ยังต้องศึกษาระบบ แต้ม กับคูปองบุฟเฟ่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์