20 เมษายน 2024, 01:45 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Owner Register Error(4) แก้อย่างไรครับ  (อ่าน 12965 ครั้ง)
kthamma
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 08:55 »

ผมได้ทดลองลงโปรแกรมโดยให้ TCBserver สร้างฐานข้อมูลอัตโนมัติไว้เครื่องนึง

แล้วลงโปรแกรมที่เครื่อง Cashier เพื่อให้ไปเรียกใช้ฐานข้อมูลตัวนั้น ..

โปรแกรมสามารถติดต่อฐานข้อมูลได้ และเห็นชื่อพนักงานที่สร้างไว้ปรกฎฎขึ้นที่หน้า Login แล้ว

แต่พอ Login แล้วขึ้น Owner Register Error(4) ครับ

แสดงว่าผมทำผิดขั้นตอนที่ดันไปทำให้เครื่องแรกใช้งานได้โดยใช้ Register Code ที่ท่านให้มาไปแล้วใช่มั๊ยครับ

จริงๆ เครื่องแรก แค่เข้าขั้นตอนสร้างฐานข้อมูลก้อพอ .. แล้วเอา Register Code มาใช้ที่เครื่องสองแทน

ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ .. ยังไงรบกวนด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม 2011, 23:57 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 18:47 »

เครื่องที่ 1 จะทำเป็นที่เก็บฐานข้อมูล ก็ติดตั้งโปรแกรมแล้วลงฐานข้อมูลตามขั้นตอนทุกอย่าง เพื่อติดตั้ง Mysql
เครื่องที่ 2 (ทำเป็นเครื่องคิดเงินแต่ชี้ DB ไปเครื่องอื่น) ก็ติดตั้งโปรแกรมแล้วลงฐานข้อมูลตามขั้นตอนทุกอย่าง แล้วให้เข้าไปแก้ไขไฟล์ Server.ini ให้ชี้ไปที่เครื่องที่ 1 เพื่อเรียกฐานข้อมูล และเครื่องที่ 2 ก็ทำการลงทะเบียน CDKey ที่ได้ไป แล้วต้องต่อ Internet

ปล. Owner Register Error(4)  คือ ไม่ได้ต่ออินเตอร์เน็ตครับ ให้ต่ออินเตอร์ก่อน Login ด้วยนะครับ แล้วจะเข้าได้ครับ
kthamma
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 19:49 »

เน็ต ก้อต่ออยู่นะครับ ก้อเครื่องที่กำลังพิมพ์ตอบอยู่นี่แหล่ะครับ แต่ลองแล้วยังไม่ได้ครับ งงเหมือนกัน เพราะทำตามขั้นตอนที่บอกมาทุกอย่างแล้ว

แต่เครื่องแรกใช้งานได้ปกติ .. ใช้โปรแกรมได้ด้วย ..
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2010, 20:01 »

เน็ต ก้อต่ออยู่นะครับ ก้อเครื่องที่กำลังพิมพ์ตอบอยู่นี่แหล่ะครับ แต่ลองแล้วยังไม่ได้ครับ งงเหมือนกัน เพราะทำตามขั้นตอนที่บอกมาทุกอย่างแล้ว

แต่เครื่องแรกใช้งานได้ปกติ .. ใช้โปรแกรมได้ด้วย ..

อ่อผมรู้แล้วครับ

สงสัยในเครื่องนั้นยังไม่มีไฟล์นี้แน่ ๆ เลย MyODBC 5.1 ให้ดาวโหลดและทำการติดตั้งลงนะครับ

http://www.thaicafebiz.com/download/myodbc5.rar
virginnet
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2011, 19:20 »

อ่อผมรู้แล้วครับ

สงสัยในเครื่องนั้นยังไม่มีไฟล์นี้แน่ ๆ เลย MyODBC 5.1 ให้ดาวโหลดและทำการติดตั้งลงนะครับ

http://www.thaicafebiz.com/download/myodbc5.rar
MyODBC 5.1 มีไว้ทำไรเหรอคับ ขอบคุณครับ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2011, 00:32 »

MyODBC 5.1 มีไว้ทำไรเหรอคับ เอาไหวติดต่อ Host ครับ สำหรับ ตรวจสิทธิ์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์