25 เมษายน 2024, 00:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความสามารถของโปรแกรม (เปรียบเทียบ A solution)  (อ่าน 12764 ครั้ง)
apinan142
ThaiCafeBiz VIP
Jr. Member

« เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011, 19:29 »

ตอนนี้ใช้โปรแกรม Acafe solution

- หน้าจอเรียบง่าย
- ฟรีด้วย
- สำรองฐานข้อมูลง่ายๆ แค่ copy ไว้เฉยๆ
- ระบบสำรองฐานข้อมูลไว้ใน drive ที่เรากำหนดได้ เวลา hdd เสีย ก็แค่มาก๊อปไปวางทับในไฟล์โปรแกรมที่ลงใหม่(เวลาจะย้อนหลังไป 1 ชม.

เพราะกำหนดเวลาการสำรองข้อมูลค่ำสุดคือทุกๆ 1 ชม. แต่ผมอยากได้เวลาน้อยกว่านี้)
- ทีมงานเยี่ยมมากตอบปัญหาได้ระเอียด รวดเร็วดี(มีนานๆเจอช้าบ้าง)

แต่มีสิ่งที่โปรแกรมนี้ให้ผมไม่ได้
-***- กำหนดขั้นต่ำต่อเวลา login 1 ครั้งไม่ได้ (เหมืออนมันจะคิกเป็นวินาที ถ้า login ไม่ถึงนาที ในประวัติการใช้มันจะขึ้น  0 บาท ผมอยากให้เป็น 1

บาทไปเลย)
-***- ไม่เก็บ log ของคนที่ใช้คูปง จะเก็บแต่ประวัติการใช้ของสมาชิกเท่านั้น
-***- แต้มที่ได้ สมาชิกกดแลกเองเลยไม่ได้  คำนวนก็ยุ่งยาก อยากได้แบบกำหนดเลยว่า ใช้ 1 ชม. ได้ 1 แต้ม ไรแบบนี้
-***- ปัญหาเกม fifa เวลาหมด หน้าจอกระพริบ เหมือนมันพยายามจะไปหน้าจอให้ ใส่ id คูปองใหม่ แต่ไม่ได้ ตองบูตเครื่องใหม่อย่างเดียว
-***- เพิ่มเวลาเองไม่ได้  ต้องรอเวลาหมดก่อน  - -"
-***- กำหนดเวลาปิดเองไม่ได้ เวลาไม่มีคนใช้ -*-
-***- โปรแกรมเหมือนมันหยุดพัฒนา ไม่มีการเพิ่มเมนนูอะไรตามที่สมาชิก(น่าจะส่วนใหญ่)ในบอร์ด ชขอเลย  อะไรที่เกินกว่าจะแก้ได้ก็จะบอกแต่จะผสานไปทางทีม

งาน แต่ไม่มีไรคืบหน้ามาแจ้งว่าได้ไม่ได้ เหมือนประโยค ไว้ปิดกระทู้  เหอะๆ
-***- ไม่มีระบบอ่านบาร์โคดสินค้า

-***- เช็คประวัติเวลาสมาชิกในแต่ละรอบไม่ได้ว่า  เหลือเวลาเท่าไหร่ ในแต่ละรอบของการใช้ จะขึ้นแค่เวลาใช้

ขอแนบตามรางที่ Acafe solution บึกทึกออกมา (สมาชิกบอกเวลาหาย แล้วต้องมานั่งไล่ดู ยุ่งยากมาก แล้วมันหายไปช่วงไหนไม่รู้เลย)

[url=http://www.tempf.com/getfile.php?id=1074516&key=4e9944a684037]http://www.tempf.com/getfile.php?id=1074516&key=4e9944a684037
[/url]

อันนี้คือที่อยากให้มี บรรทัดสีส้มกับสีเหลืองผมเพิ่มเองนะ

[url=http://www.tempf.com/getfile.php?id=1074517&key=4e9944a684037]http://www.tempf.com/getfile.php?id=1074517&key=4e9944a684037
[/url]

-***- ThaiCafeBiz กำหนดได้มั้ยว่าจะให้พนักงานคนนี้เล่นฟรีที่เครื่องลูก เฉพาะเวลาที่เรากำหนดได้มั้ย

ยังไม่เคยใช้ ThaiCafeBiz เลยอยากถามว่า จะมีปัญหาเหมือนด้านบนมั้ย
เพราะกำลังคิดจะใช้ ThaiCafeBiz แต่ยังลังเลอยู่ เปลี่ยนโปรแกรมที ต้องมานั่งสอนพนักงานอีก

รอ version ใหม่อยู่นะครับ ที่ว่าเล่นเรื่อยๆได้

อาจยาวหน่อย ตอนนี้กำลังทำตารางเปรียบเทียบ โปรแกรมคุมร้าน แต่ละตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2011, 19:35 โดย apinan142 » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 02:20 »

ตอนนี้ใช้โปรแกรม Acafe solution

- หน้าจอเรียบง่าย
- ฟรีด้วย
- สำรองฐานข้อมูลง่ายๆ แค่ copy ไว้เฉยๆ  ==> สำรองฐานข้อมูลง่ายเหมือนกันครับ
- ระบบสำรองฐานข้อมูลไว้ใน drive ที่เรากำหนดได้ เวลา hdd เสีย ก็แค่มาก๊อปไปวางทับในไฟล์โปรแกรมที่ลงใหม่(เวลาจะย้อนหลังไป 1 ชม.
==> เหมือนกันครับ เก็บข้อมูลไว้ใน D: ได้เลยครับ พอลงวินโดว์ใหม่ก็ชี้มาที่ D: ก็จะเรียกใช้ข้อมูลเดิมครับ

เพราะกำหนดเวลาการสำรองข้อมูลค่ำสุดคือทุกๆ 1 ชม. แต่ผมอยากได้เวลาน้อยกว่านี้)
- ทีมงานเยี่ยมมากตอบปัญหาได้ระเอียด รวดเร็วดี(มีนานๆเจอช้าบ้าง)
==> ระบบสำรองข้อมูลอัตโนมัติแบบ Real Time จะมีเพิ่มในเวอร์ชั่นใหม่ครับ

แต่มีสิ่งที่โปรแกรมนี้ให้ผมไม่ได้
-***- กำหนดขั้นต่ำต่อเวลา login 1 ครั้งไม่ได้ (เหมืออนมันจะคิกเป็นวินาที ถ้า login ไม่ถึงนาที ในประวัติการใช้มันจะขึ้น  0 บาท ผมอยากให้เป็น 1

บาทไปเลย)  ==> เพิ่มเข้ามาแล้วในเวอร์ชั่นใหม่ครับ กำหนดขั้นต่ำได้เอง
-***- ไม่เก็บ log ของคนที่ใช้คูปง จะเก็บแต่ประวัติการใช้ของสมาชิกเท่านั้น ==> มีเก็บ Logfile ของคูปอง
-***- แต้มที่ได้ สมาชิกกดแลกเองเลยไม่ได้  คำนวนก็ยุ่งยาก อยากได้แบบกำหนดเลยว่า ใช้ 1 ชม. ได้ 1 แต้ม ไรแบบนี้ ==> สามารถกำหนดได้ตามรหัสสินค้าว่าจะให้กี่แต้ม เช่น 1 ชม ให้แต้ม 1 แลกแต้ม 20 แต้ม อะไรประมาณนี้ครับ
-***- ปัญหาเกม fifa เวลาหมด หน้าจอกระพริบ เหมือนมันพยายามจะไปหน้าจอให้ ใส่ id คูปองใหม่ แต่ไม่ได้ ตองบูตเครื่องใหม่อย่างเดียว ==> หน้าจอกระพริบเหมือนกันครับ หน้าจอ Lock แบบเล่นไม่ได้ประมาณ 80% ครับ อาจจะมีหลุดเล่นต่อได้บ้าง แต่ก็ตั้งเวลา Shutdown เครื่องไว้ได้ตามเวลาที่กำหนด ยังไงก็เล่นต่อไม่ได้นานครับ
-***- เพิ่มเวลาเองไม่ได้  ต้องรอเวลาหมดก่อน  - -" ==> เติมเวลาได้ก่อนหมดเวลาครับ โดยไม่ต้อง Logout
-***- กำหนดเวลาปิดเองไม่ได้ เวลาไม่มีคนใช้ -*- ==> ตั้งเวลาปิดเครื่อง Shut down ได้ครับ
-***- โปรแกรมเหมือนมันหยุดพัฒนา ไม่มีการเพิ่มเมนนูอะไรตามที่สมาชิก(น่าจะส่วนใหญ่)ในบอร์ด ชขอเลย  อะไรที่เกินกว่าจะแก้ได้ก็จะบอกแต่จะผสานไปทางทีม

งาน แต่ไม่มีไรคืบหน้ามาแจ้งว่าได้ไม่ได้ เหมือนประโยค ไว้ปิดกระทู้  เหอะๆ
-***- ไม่มีระบบอ่านบาร์โคดสินค้า  ==> รองรับเครื่องพิมพ์สลิป และรองรับบาร์โค้ด

-***- เช็คประวัติเวลาสมาชิกในแต่ละรอบไม่ได้ว่า  เหลือเวลาเท่าไหร่ ในแต่ละรอบของการใช้ จะขึ้นแค่เวลาใช้ ==> ตรวจสอบประวัติการใช้งานสมาชิกได้

-***- ThaiCafeBiz กำหนดได้มั้ยว่าจะให้พนักงานคนนี้เล่นฟรีที่เครื่องลูก เฉพาะเวลาที่เรากำหนดได้มั้ย ==> กำหนดได้ครับว่าให้เล่นกี่ชั่วโมง แล้วเล่นได้ช่วงไหน เครื่องไหน

ยังไม่เคยใช้ ThaiCafeBiz เลยอยากถามว่า จะมีปัญหาเหมือนด้านบนมั้ย
เพราะกำลังคิดจะใช้ ThaiCafeBiz แต่ยังลังเลอยู่ เปลี่ยนโปรแกรมที ต้องมานั่งสอนพนักงานอีก

รอ version ใหม่อยู่นะครับ ที่ว่าเล่นเรื่อยๆได้ ==> ครับ ขอเวลาเก็บรายละเอียดโปรแกรมอีกหน่อยเพราะว่า ตัวเวอร์ชั่นนี้รายละเอียดเยอะกว่าของเดิมมาก โดยเฉพาะบัญชี เพิ่มการเล่นก่อนจ่ายเข้ามาทำให้ต้องเขียนบัญชีใหม่ เพื่อทำให้ตรวจสอบง่าย และลูกน้องต้องโกงไม่ได้ครับ

อาจยาวหน่อย ตอนนี้กำลังทำตารางเปรียบเทียบ โปรแกรมคุมร้าน แต่ละตัว
Bigboss
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 22:35 »

ขออนุญาต เรียนถามที่กระทู้นี้นะครับ จะได้เป็นการแชร์ จขกท ไปด้วย

คือของผมเจอแบบนี้ครับ ลูกค้าซื้อเวลาแบบคูปองไป แล้วกลับมาบอกว่าใช้ไม่ได้

ผมลองเชคเวลาดู มันก็ขึ้นว่า เวลา เหลือ 0 แต่ไม่บอกรายละเอียดว่าใช้เครื่องไหน

ตอนไหน เหมือน ระบบ สมาชิก เลยอยากรู้ว่า คูปอง ต้องเช็คยังไงครับ ว่าใช้ตอนไหน

ที่เครื่องไหน

2. ผมมีปัญหากับเกมส์ แบนมาสเตอร์ คือพอกดที่ไอคอนเกมส์ มันจะมีหน้าต่าง
ขึ้นมาว่า microsoft anticheat ก็คือ service ที่ลงเพื่อกันปิด ตัว client
ของคูปอง ถ้าเราไม่ไปยุ่งกะมัน ก็ไม่เป็นไร แต่พอคลิกเปิดดู เครื่องจะนับถอยหลัง
1นาที แล้วก็ชัตดาวน์ไป ซึ่งผมได้ลอง ปิด service anticheat ก็หายเป็นปกติ

3. ผมเจออีกอาการนึงคือ สั่งปรินท์แล้วคูปองไม่ออก ต้องกดซ้ำอีกที แต่เงินมันจะเด้งเป็น
2ครั้ง ซึ่งเจอกับตัวเอง ถ้าเป็นเด็กดูร้านบอก คงไม่เชื่อ ไม่รู้ว่ากดเร็วไปหรือป่าว อิอิ

4.อันนี้ขอชมครับ คือเคยใช้ทั้ง mycafe ncafe ผมว่าตัวนี้ดีกว่า ทำอะไรได้มากกว่า
รวมทั้งทางผู้พัฒนาก็ ยินดีตอบคำถาม ช่วยเหลืออย่างสุดๆ ซึ่งจะไม่มีทางเจอ
ข้อนี้กับทาง ncafe อย่างแน่นอน สรุปประทับใจครับ ตอนนี้เจอใครก็แนะนำให้ใช้

AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 06:18 »

1. ขออนุญาต เรียนถามที่กระทู้นี้นะครับ จะได้เป็นการแชร์ จขกท ไปด้วยคือของผมเจอแบบนี้ครับ ลูกค้าซื้อเวลาแบบคูปองไป แล้วกลับมาบอกว่าใช้ไม่ได้
ผมลองเชคเวลาดู มันก็ขึ้นว่า เวลา เหลือ 0 แต่ไม่บอกรายละเอียดว่าใช้เครื่องไหนตอนไหน เหมือน ระบบ สมาชิก เลยอยากรู้ว่า คูปอง ต้องเช็คยังไงครับ ว่าใช้ตอนไหน
ที่เครื่องไหน

ตอบ. อยากที่เคยได้แจ้งไว้ในเว็บบอร์ดไว้ครับ ว่า Logfile สำหรับการเติมเวลาที่เครื่องลูก ผมได้ลืมเก็บ Logfile ใบที่เติมเวลาให้ซึ่งมันจะดูที่ Logfile ของส่วนพนักงานไม่ได้ครับ เวลามันจะเป็น 0 เพราะอาการนี้เจอเด็กมาโมเม บ่อยครับ ถ้าลูกค้านำคูปองมาบอกว่าไม่มีเวลา ให้สันนิษฐานได้เลยว่า เด็กคนนั้นได้เอาคูปองใบนี้ไปเติมให้อีกใบเรียบร้อยแล้ว ซึ่งจะทำให้เวลาใบนี้มีเวลาเหลือ 0 ต้องตรวจสอบใบที่ถูกโอนให้ถึงจะเห็น Logfile ครับ  แต่เราสามารถตรวจสอบเวลาได้ที่หน้าของ admin ครับ

จะเห็นว่าใบที่เอามาเติม xh97519 นั้นเมื่อเอาไปตรวจสอบที่หน้าขายสินค้าในส่วนของพนักงาน โดยกดดูที่ตรงแว่นขยาย เวลาจะเหลือ 0 ซึ่งมันได้ถูกเติมไปให้คูปอง 2H19374 เรียบร้อยแล้ว เมื่อไปตรวจสอบคูปอง 2H19374 ก็จะเห็นว่าเวลาได้ถูกเติมเข้ามาแล้ว

2. ผมมีปัญหากับเกมส์ แบนมาสเตอร์ คือพอกดที่ไอคอนเกมส์ มันจะมีหน้าต่างขึ้นมาว่า microsoft anticheat ก็คือ service ที่ลงเพื่อกันปิด ตัว client
ของคูปอง ถ้าเราไม่ไปยุ่งกะมัน ก็ไม่เป็นไร แต่พอคลิกเปิดดู เครื่องจะนับถอยหลัง1นาที แล้วก็ชัตดาวน์ไป ซึ่งผมได้ลอง ปิด service anticheat ก็หายเป็นปกติ

ตอบ. อาการนี้ยังไม่เคยเจอครับ เด๋วตรวจสอบให้อีกทีครับ

3. ผมเจออีกอาการนึงคือ สั่งปรินท์แล้วคูปองไม่ออก ต้องกดซ้ำอีกที แต่เงินมันจะเด้งเป็น 2 ครั้ง ซึ่งเจอกับตัวเอง ถ้าเป็นเด็กดูร้านบอก คงไม่เชื่อ ไม่รู้ว่ากดเร็วไปหรือป่าว อิอิ

ตอบ. อาการนี้อาจจะเกิดขึ้นได้ครับ ถ้าหากว่าในขณะที่ขายเครื่องประมวณผลไม่ทัน เกิดจากสาเหตุ ดังนี้ครับ
   1. เกิดจากการขายสินค้า โดยการกด Enter เร็วเกินไป ในขณะที่เครื่องกำลัง Random usercode
  2. เกิดจากตั้งรหัสคูปอง โดยตั้งค่าของ Digit ไว้น้อยเกินไป แล้วใช้ไปซักระยะทำให้ usercode ที่มันจะสร้างได้น้อยลง เช่น สมมุติว่าเราตั้งค่า Digit ไว้แค่ 4 หลัก ซึ่งก็หมายถึงว่าเราจะขายคูปองใบนี้ได้แค่ 9999 ใบเท่านั้น ทำให้มันต้อง Random หา usercode ที่ว่าง เมื่อ user ใกล้เต็มมันจะ Random หา usercode นานหน่อย วิธีแก้ไขให้ปรับเพิ่ม Digit เป็น 5 หลัก แล้วก็ลบข้อมูลของคูปองที่หมดเวลาและหมดอายุแล้วออกจากระบบ เพิ่มให้มี user ว่างเพิ่มมากขึ้นครับ

4.อันนี้ขอชมครับ คือเคยใช้ทั้ง mycafe ncafe ผมว่าตัวนี้ดีกว่า ทำอะไรได้มากกว่ารวมทั้งทางผู้พัฒนาก็ ยินดีตอบคำถาม ช่วยเหลืออย่างสุดๆ ซึ่งจะไม่มีทางเจอ
ข้อนี้กับทาง ncafe อย่างแน่นอน สรุปประทับใจครับ ตอนนี้เจอใครก็แนะนำให้ใช้

ตอบ. ขอบคุณครับสำหรับครับชม จะได้เป็นกำลังใจในการพัฒนาโปรแกรมให้ดี ๆ สำหรับท่านสมาชิกต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2011, 06:21 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์