26 เมษายน 2024, 05:57 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิบอกเวลาหาย จะเช็คยังไงเหรอครับ  (อ่าน 12912 ครั้ง)
apinan142
ThaiCafeBiz VIP
Jr. Member

« เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011, 21:59 »

สมาชิกบอก ชั่วโมงหายไป 2 ชั่วโมง ต้องไล่จากตรงไหนเหรอครับ  

จะต้องไปดูตรงไหนว่าเหลือเวลาเท่าไหร่ ก่อนทำการเติม ชัวโมง   น่าจะมีช่อง เท่ากับเพิ่มมาอีกช่อง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2011, 22:20 โดย apinan142 » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011, 22:40 »

สมาชิกคนนี้เหรอครับ ที่บอกว่าเวลาหาย จากรูปที่ดูแล้ว บอกได้เลยว่า เวลาสมาชิกไม่ได้หายครับ 1000% เลยครับ

แต่ถ้าต้องการเพิ่มเวลาให้สมาชิกต้องเข้า admin ไปแก้ไขเวลาเอานะครับ ตรงหน้าต่างนี้ จะไม่ทำให้เพิ่มเวลาได้ เพราะพนักงานจะไปเพิ่มเวลาได้

ซึ่งมันจะทำให้เป็นช่องโหว่ของระบบได้ พนักงานเพิ่มเวลาได้สบายใจเลยที่นี้ ....
apinan142
Jr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2011, 23:39 »

สมาชิกคนนี้เหรอครับ ที่บอกว่าเวลาหาย จากรูปที่ดูแล้ว บอกได้เลยว่า เวลาสมาชิกไม่ได้หายครับ 1000% เลยครับ

แต่ถ้าต้องการเพิ่มเวลาให้สมาชิกต้องเข้า admin ไปแก้ไขเวลาเอานะครับ ตรงหน้าต่างนี้ จะไม่ทำให้เพิ่มเวลาได้ เพราะพนักงานจะไปเพิ่มเวลาได้

ซึ่งมันจะทำให้เป็นช่องโหว่ของระบบได้ พนักงานเพิ่มเวลาได้สบายใจเลยที่นี้ ....

ก็ไม่คิดว่าหาย (อาจจะแค่เล่นเพลินจนจำผิด)เพราะดูจาก เวลาเพิ่ม = เวลาใช้ + เวลาคงเหลือ มันเท่ากัน  

แต่ทีนี้ ในรายงาน
วันที่ 7 เติมไป 460+60  ใช้ไป 6+50+194
เติมอีก 60+60 ใช้ไป 2+65   เวลาคงเหลือที่มันโชว์คือ 34  

เลยไม่รู้จะไล่อธิบายยังไง เพราะมันไม่โชว์ เวลาคงเหลือก่อนเติม

ลองเพิ่มในส่วนของ admin กับ user (เอาไว้ลองเล่น) เวลาคงเหลือ ด้านล่างตัวสีแดงๆ มันจะติดลบ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทุกครังที่เพิ่มเวลา มันจะมีผลอะไรมั้ย

เวลาคงเหลือสีน้ำเงินกับสีแดงต่างกันตรงไหน ทำไมต้องมี 2 ที่

ีuser (เอาไว้ลองเล่น)

AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 00:05 »

ถ้าเพิ่มเวลาจาก admin มันจะเป็นการเพิ่มเข้าไปโดยตรงซึ่งมันจะไม่ได้บันทึก Logfile ทำให้ไม่มีรายการเพิ่มเข้ามา ซึ่งเวลาคงเหลือจริง ดูตรง สีน้ำเงินครับ
ส่วนตัวสีแดงเป็นการเอา Logfile มา +/- กันเพื่อตรวจสอบดูเฉยว่า ๆ ตัวเลยมันถูกต้องหรือเปล่าครับ เวลาสีแดงมันไม่ได้มีผลอะไรกับเวลาครับ แค่เอาไว้ตรวจสอบเฉยครับ
apinan142
Jr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2011, 21:24 »

ถ้าเพิ่มเวลาจาก admin มันจะเป็นการเพิ่มเข้าไปโดยตรงซึ่งมันจะไม่ได้บันทึก Logfile ทำให้ไม่มีรายการเพิ่มเข้ามา ซึ่งเวลาคงเหลือจริง ดูตรง สีน้ำเงินครับ
ส่วนตัวสีแดงเป็นการเอา Logfile มา +/- กันเพื่อตรวจสอบดูเฉยว่า ๆ ตัวเลยมันถูกต้องหรือเปล่าครับ เวลาสีแดงมันไม่ได้มีผลอะไรกับเวลาครับ แค่เอาไว้ตรวจสอบเฉยครับ
ขอบคุณครับ

** อีกคำถาม **

ในเมื่อเวลาไม่ได้หาย 1000% แล้วจะต้องไล่อธิบายยังไงล่ะครับ ให้ลุกค้าเค้าเข้าใจ

จะบอกว่า เวลาเพิ่ม = เวลาใช้ + เวลาคงเหลือ มันเท่ากัน   ก็ออกจะบอกแบบลวกๆไปหน่อย
nut_kkc
Newbie

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 14:58 »

เฝ้าร้านเองไหมครับ
ถ้าเฝ้าเอง  ก็อธิบายว่ามีคนแอบเล่น ให้เปลี่ยน pass   แล้วยอมเติมให้ครั้งนึง

หากไม่ได้เฝ้าเอง   ดูพนักงานดีๆ แอบเอาของลูฏค้าเล่นไหมใ
apinan142
Jr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2011, 23:22 »

เฝ้าร้านเองไหมครับ
ถ้าเฝ้าเอง  ก็อธิบายว่ามีคนแอบเล่น ให้เปลี่ยน pass   แล้วยอมเติมให้ครั้งนึง

หากไม่ได้เฝ้าเอง   ดูพนักงานดีๆ แอบเอาของลูฏค้าเล่นไหมใ

ทั้งสองอย่าง เฝ้าเอง และจ้าง
ถ้าให้อธิบาย ว่ามีคนแอบเล่น ให้เปลี่ยน pass   แล้วยอมเติมให้ครั้งนึง (ปัจจุบันก็ทำแบบนี้)

แต่อธิบายแบบนี้ มีคน 1 แล้วไม่มีคนสองก็ดีไป แต่ถ้ามีต่อๆมาเรื่อยๆ จะให้ผมตอบแบบนี้ไปทุกคนก็กะไรๆ อยู่

ผมก็แค่สงสัยที่ว่า admin บอก"เวลาสมาชิกไม่ได้หายครับ 1000% เลยครับ"  ผมเลยสงสัยว่ามีขั้นตอนวิธีเช็คยังไง จะรวดเร็วที่สุด   ก็ไม่เห็นมาตอบ
ที่ต้องการคือ ก่อนเค้าจะเติมเวลาเข้าระบบ เวลาสมาชิกเหลือเท่าไหร่ ถ้ามีตรงนี้แล้วจะไล่เช็คได้ง่าย

แต่ก็มีวิธีนึงที่ยุ่งยากๆๆๆๆ พอสมควร คือเช็คตั้งแต่วันแรกที่ สมัคร และเติมเงินเข้าระบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธันวาคม 2011, 23:26 โดย apinan142 » บันทึกการเข้า
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2011, 07:54 »

ที่บอกว่าเวลาไม่หายเ 1000% พราะผมดูจาก logfile ที่ส่งมาให้ดู ผมดูเปรียบเทียบระหว่างเวลาคงเหลือสีนำ้เงิน 34 นาที เทียบกับ เวลาคงเหลือสีแดง 32 นาที มันจะต่างกันอยู่ 2 นาที เพราะว่าตอนสมัครสมาชิกใหม่จะมีเวลาให้ 2 นาที เมื่อนำมารวมกันจะได้ 34 นาที เท่ากันพอดี

แต่ถ้้าเกิดเติมเวลาให้เปล่าโดย admin เจ้าของร้าน เวลาคงเหลือสีแดงมันจะไม่ใช่ ต่างกันแค่ 2 นาที เพราะว่าการเติมเข้าไปจาก admin ตรงๆ logfile จะไม่ได้ถูกบันทึกเข้ามาในระบบ ซึ่งจะทำให้เวลาทั้ง 2 จุด เวลาต่างกันมากขึ้น ดังรูปจะเห็นว่า เวลาคงเหลือสีน้ำเงิน 189 นาที ซึ่งเป็นเวลาที่เหลือของลูกค้าจริง ๆ จากฐานข้อมูล ไม่เท่ากับ เวลาคงเหลือสีแดง 913 นาที ซึ่งเป็นเวลาที่เอาบันทึกของ logfile ต่าง ๆ มาคำนวณ เพื่อที่จะได้นำไปเปรียบเทียบกับเวลาคงเหลือสีน้ำเงิน

เรื่องก่อนเติมเวาลที่หน้าขายให้ลูกค้า ตอนเราค้นหาสมาชิกมันมีเวลาคงเหลืออยู่แล้วนะครับ ตรวจสอบจากตรงนั้นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม 2011, 12:48 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์