20 เมษายน 2024, 02:05 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับระบบคูปอง  (อ่าน 20268 ครั้ง)
arty
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 08:44 »

พอดีสนใจตัวโปรแกรมครับแต่ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม

1.ตอนเปลี่ยนกะพนักงานเอาคูปองเก่ามายัดใส้แล้วส่งต่อให้กะถัดไปทำให้กะถัดไป จะตรวจสอบอย่างไรย้อนหลังได้ไหม
2.มีระบบ ตรวจสอบ คูปองก่อนขายจริงหรือเปล่าครับ
   2.1 เพื่อป้องกันลูกค้า เอาคูปองมาคืนเพราะ login ไม่ได้
   2.2 กรณีที่ลูกค้าซื้อคูปองไปล่วงหน้า ( ซื้อให้เพื่อนแล้วเพื่อนไม่มา แต่ลูกค้าไม่ได้คีร์คูปองเข้า )
        จะทำให้ยอดเงินกะที่ขายเกิน แล้วเปลี่ยนกะพนักงานคนไหม่ พอเพื่อนลูกค้ามา แล้วคีร์คูปองเข้า จะทำให้ยอดเงินกะปัจจุบันเงินขาดหรือไม่ครับ

3.ระบบจัดการผ่านเว็บ มีข้อจำกัดอะไรไหมครับ สามารถทำงานได้เหมือนทำผ่านเครื่อง sv โดยตรงหรือเปล่า
4.เครื่องลูก 100 เครื่อง ราคาเท่าไหร่ ( ซื้อขาด )
5.จำกัดจำนวนครั้งในการลงไหม
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2012, 10:20 »

1.ตอนเปลี่ยนกะพนักงานเอาคูปองเก่ามายัดใส้แล้วส่งต่อให้กะถัดไปทำให้กะถัดไป จะตรวจสอบอย่างไรย้อนหลังได้ไหม

ตอบ : รูปแบบการออกคูปองของระบบมีอยู่ 2 แบบด้วยกัน ดังนี้ครับ
1. แบบขายสด ผ่านเครื่องพิมพ์สลิปความร้อน เหมือน 7/11 สั่งขายบัตรก็จะพิมพ์บัตรออกมาให้ทันทีพร้อมกันบันทึกยอดเงิน
2. แบบคูปองล่วงหน้า จะเป็นการสร้าง User&Pass ของคูปองเอาไว้ล่วงหน้า โดยที่ยังไม่มีเวลาเล่น จะเล่นได้ต้องนำคูปองรหัสนั้น ๆ มาขายผ่านที่หน้าขายสินค้าก่อนถึงจะเอาไป Login เข้าเล่นได้ที่เครื่องลูก พิมพ์ผ่านเครื่องพิมพ์ A4 พนักงานเอาคูปองอื่นมายัดใส้มันก็ไม่มีผลกับเครื่องการเงินเลยครับ

2.มีระบบ ตรวจสอบ คูปองก่อนขายจริงหรือเปล่าครับ
   2.1 เพื่อป้องกันลูกค้า เอาคูปองมาคืนเพราะ login ไม่ได้

ตอบ : ตอนเราขายคูปอง แล้วกด Enter ระบบจะทำการคำนวณวันเวลาที่ เข้าเล่น - หมดอายุให้ดูก่อนที่หน้าจอ ก่อนที่จะทำการรับเงิน ถ้าหากว่าคูปองเป็นสีแดง แสดงว่ารหัสนี้ จะยังไม่สามารถ Login เข้าเล่นได้ในขณะนั้นครับ

2.2 กรณีที่ลูกค้าซื้อคูปองไปล่วงหน้า ( ซื้อให้เพื่อนแล้วเพื่อนไม่มา แต่ลูกค้าไม่ได้คีร์คูปองเข้า )
        จะทำให้ยอดเงินกะที่ขายเกิน แล้วเปลี่ยนกะพนักงานคนไหม่ พอเพื่อนลูกค้ามา แล้วคีร์คูปองเข้า จะทำให้ยอดเงินกะปัจจุบันเงินขาดหรือไม่ครับ

ตอบ : ถ้าหากต้องการเอาคูปองมาคืน มีวิธีการปรับยอดเงินให้มันตรง โดย
1.ทำการบันทึกราคาของคูปองใบนั้นเป็นค่าใช้จ่าย
2.ยังไม่ลงเป็นค่าใช้จ่ายแต่ ให้เอาคูปองใบนั้นส่งให้กะต่อไป โดยให้คิดว่าคูปองเป็นเงินทอน ตอนส่งกะ ก็ให้เหลือเงินทอนไว้ เช่น เงินทอน 500 บาท เท่ากับ เงินสด 485 + ราคาคูปอง 15 บาท

3.ระบบจัดการผ่านเว็บ มีข้อจำกัดอะไรไหมครับ สามารถทำงานได้เหมือนทำผ่านเครื่อง sv โดยตรงหรือเปล่า

ตอบ : จัดการผ่านเว็บสามารถดู + แก้ไข + เพิ่มเติม รายละเอียดได้เหมือนกันตัวโปรแกรมครับ

4.เครื่องลูก 100 เครื่อง ราคาเท่าไหร่ ( ซื้อขาด )

ตอบ : โปรแกรมรองรับเครื่องได้มากถึง 255 เครื่องตามจำนวน ไอพี ถ้าจำนวนเครื่อง มากกว่า 60 เครื่อง Please Call - โทรสอบถามผมได้ครับ

5.จำกัดจำนวนครั้งในการลงไหม

ตอบ : ไม่จำกัดการลงทะเบียนการใช้งาน/เครื่อง ครับ
วินโดว์พัง ต้องการเปลี่ยน HDD เปลี่ยนเครื่อง เพียงแค่เรา Backup ฐานข้อมูลจากเครื่องเก่า ย้ายไปเครื่องใหม่ ก็สามารถทำได้ตลอดเวลาโดยไม่ต้องรอขอ CDKEY ใหม่ ให้ใช้ CDKEY เดิมได้เลยครับ โดยดูได้จากหน้าประวัติการสั่งซื้อได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม 2012, 10:21 โดย AdminTCB » บันทึกการเข้า
arty
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 02:14 »

อยากให้มีระบบแสดงสถานะที่นั่งในร้านโดยสามารถจัด layout ที่นั่งได้เองตามแต่ละร้าน (แน่นอนว่าแต่ละร้านว่างเครื่องไม่เหมือนกัน แถมมีชั้น 1 2)
 เพื่อดูว่าเครื่องว่างติดกันกี่เครื่อง เครื่องนี้เสียหรือเปล่า(ซึ่งจะมีผลกับเครื่องว่างติดกัน) เมื่อมีลูกค้ามาใช้บริการเป็นกลุ่ม ตั้งแต่ 2 คนขึ้นไปคำถามแรกที่พนักงานจะเจอคือ มีเครื่องว่างติดกันไหมพี่ ถ้าพนักงานคนนั้นจำ layoutที่นั้งของร้านได้ก็จะสามารถบอกลูกค้าได้ แต่ถ้าจำไม่ได้ก็จะเดินไปดูว่ามีว่างติดกันหรือเปล่ากี่เครื่อง แย่ไปกว่านั้นเจอพนักงานไม่เอาใจใส่ตอบลูกค้าเดินดูเองละกัน ก็จบข่าว... เหมือนโรงหนังที่ลูกค้าสามารถเลือกที่นั่งได้เอง อันนี้เป็นข้อเสนอแนะนะครับ เพราะเท่าที่ได้ดูโปรแกรมร้านเน็ตมา ผมว่า Thaicafebiz noah ตอบโจทย์เจ้าของร้านได้เยอะที่สุดละ Smiley Smiley
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 07:32 »

ผมมีข้อแนะนำครับ สำหรับ

เราสามารถทำแผนที่นั่งของแต่ละเครื่องไว้ที่ เค้าเตอร์เพื่อเอาไว้ดูว่าเครื่องอยู่ตำแหน่งไหนได้ครับ
arty
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 18:59 »

Grin Grin ขอบคุณครับ
วันนี้ลองลง download  Client ทดลองใช้มาลองเซตอัพไม่ผ่านขึ้น error แบบนี้ครับลงต่อไม่ได้เลยแก้ยังไงครับ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2012, 20:45 »

เปลี่ยนตำแหน่งเก็บไฟล์ครับ เพราะตำแหน่งไฟล์อยู่ลึกไปทำใหเปิดไฟล์ไม่ได้ เช่นให้เอาไฟล์ไปวางไว้ใน d: ครับแล้วจัรันได้ อย่าเอาไฟล์ไปวางไว้ที่ my document
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม 2012, 20:49 โดย AdminTCB » บันทึกการเข้า
arty
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 11:33 »

สอบถามเพิ่มเติมครับ

1.สินค้าที่ขายในร้านถ้าจะใช้กับเครื่องยิงบาร์โค๊ดสามารถทำได้ไหม
2.สามารถใช้บาร์โค๊ดที่ติดมากับตัวสินค้าได้เลย หรือต้องสร้างบาร์โค๊ตให้มันใหม่

ขอบคุณครับ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 14:52 »

ใช้บาร์โค้ดที่ติดมากับสินค้าได้ครับ

ถ้าไม่อยากมีสินค้ามากผมแนะนำให้ทำกลุ่มสินค้า เช่น ขนม 5 บาท ขนม 10 บาท
arty
Newbie

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 17:27 »

หมายความว่าให้เราสร้างกลุ่มสินค้า
เช่น ขนม 5 บาท จากนั้นก็ทำการเพิ่ม บาร์โค๊ดของขนมแต่ละซองเข้าไปอยู่ใน กล่มขนม 5 บาทถูกต้องไหมครับ

แล้วเพิ่มกลุ่มสินค้า และเพิ่มบาร์โค๊ดของสินค้าที่เมนูไหนครับผมหาไม่เจอ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2012, 18:21 »

ผมหมายความว่า ขนม 5 บาท ทุกชนิด ให้ขายรหัสนี้ ( 001 ขนม 5 บาท ) เวลาเรานับสต็อค จะนับง่ายครับ อย่างเช่น มีขนม 5 บาท ทั้งหมด 10 อย่าง ก็นับรวมกันเลยครับ ไม่ต้องแยกรหัสสินค้าเป็น 10 รายการ บ้างครั้งสินค้าใน 10 รายหมดแล้วไม่ได้ซื้อเข้าก็เอาอย่างอื่นมาขายได้โดยไม่ต้องเพิ่มรหัสสินค้าใหม่

หรืออย่างจะแยกรหัสสินค้าทั้ง 10 รายการก็ได้นะครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่จะทำให้รายการสินค้าคงเหลือตอนพิมพ์ส่งกะมันจะเยอะมาก อาจต้องใช้กระดาษมากกว่า 1แผ่น
arty
Newbie

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2012, 23:54 »

เปลี่ยน background หน้า login เครื่อง Client ตรงไหนครับ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 08:22 »

เปลี่ยนไฟล์ชื่อว่า INTRO.swf ในเครื่องลูกครับ
arty
Newbie

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 10:17 »

คูปองที่มีการยกเลิกการขายสามารถนำมาใช้งานได้อีกหรือเปล่าครับ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2012, 12:37 »

คูปองที่มีการยกเลิกการขายสามารถนำมาใช้งานได้อีกหรือเปล่าครับ

สามารถนำมาใช้ได้ครับ แต่ต้องรอให้ทำรายการขาย code ใหม่ออกไปก่อน รหัสที่เราทำการยกเลิกการขายก่อนหน้านั้น จะนำมาขายมันถึงจะเรียกข้อมูลมาให้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์