28 มีนาคม 2024, 15:59 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง Server Win7 แล้วโปรแกรมเด้ง runtime error stop working  (อ่าน 18864 ครั้ง)
delirant
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 19:19 »

เวลาเปิดเวปต่างๆ ทั่วไป ชอบเด้งแบบนี้ครับ เป็นบ่อยมาก   os 7 64 บิท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม 2013, 15:25 โดย AdminTCB » บันทึกการเข้า
delirant
Newbie

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 21:16 »

เดียวผมส่งภาพให้ทางเมลนะครับ ในนี้ภาพมันดูไม่รู้เรื่อง
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 00:07 »

อาการ Stop working ใน win7 เกิดจากระบบการปิงบน win7 ครับ

1. วิธีการแก้ไขให้ทำตามดังนี้นะครับ

1. อัพเครื่องแม่ให้เป็นเวอร์ชั่น 0.2.133 ขึ้นไป
2. ตั้งปุ่มแสดงผลจำนวนเครื่องในร้านให้เท่ากับที่ใช้งานจริง เช่น มีอยู่ 20 เครื่อง ก็ควรกำหนดการแสดงผลปุ่มให้เป็น 20 เครื่อง หรือต้องเป็นตัวเลขหาร 10 ลงตัว ถ้ามี 24 เครื่องให้ใส่เป็น 30 เครื่องแทนครับ
3. ปรับ Ping (second) ให้เป็นซักประมาณ 10-60 วินาที เพื่อหน่วงเวลาการ ping เครื่องลูกให้ช้าลง

2. วิธีการแ้ก้ไข -- ต้องเข้าไปตั้งค่าใน Windows7 ครับ เพราะใน Win7 ระบบ Report มันไม่เหมือนใน XP
จึงทำให้บางคำสั่งใน Win7 ทำงานได้ไม่เหมือนใน XP แต่เข้าไปตั้งค่าใน Win7 ใหม่ อาการนี้ก็จะหายไปครับ

ให้ดาวโหลดไฟล์ www.thaicafebiz.com/download/DontShowReport.rar
ไปแล้ว Run ไฟล์นี้ 1 ครั้ง ตอนทำอย่าลืม ปล็อล็อคเครื่องลูก แล้ว Save ค่าใหม่ด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2014, 18:14 โดย AdminTCB » บันทึกการเข้า
delirant
Newbie

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 18:25 »

ผมทำตามที่บอกแล้วครับ หายตั้งแต่วันที่มาโพส   

แต่แล้ววันนี้มันกลับมาอีกครั้ง เด้งเป็น 10 รอบล่ะครับ ทำไมอยู่ดีๆๆถึงเป้น อีกครับ แก้ตรงไหนอีกครับ
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012, 18:35 »

ลองปรับเวลาการ ping เพิ่มขึ้นไปอีกดิครับ ปรับเป็น 20 30 40 50 60 ลองดูผลลัพธ์ว่าเป็นยังไง

เพราะ stop working บน 7 เท่าที่ลองดูข้อมูลโปรแกรมอื่นก็เป็น แม้กระทั่งโปรแกรมของ microsoft เองก็ยังเป็นอาการนี้

อย่าง office ครับ ก็มีคนเคยเจอเหมือนกัน แต่สำหรับตัว noah มีลูทีนเกี่ยวกับการ ping เท่านั้นครับที่ทำให้ขึ้น error อย่างนั้นได้

แต่บน xp กลับใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร

แต่เครื่องผมปรับไว้แค่ 10 วิ ก็ทำงานนิ่งดีนะครับ

หรือว่า วินโดว์ที่ร้านมีอะไรผิดปรกติหรือป่าวครับ เพราะก่อนหน้านี้ก็ใช้งานได้ แต่ทำไมมาวันนี้มันมาเด้งอีก
delirant
Newbie

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 10:24 »

เด้งอีกละครับ จากที่ผมสังเกตดูมันจะเด้ง ตอน เครื่องเต็ม แบบว่า เต็มนานๆ ละมันก็จะเด้ง ขนาดปรับเป็น 60 ก็ยังเด้ง
ake1899
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 12:05 »

วันนี้ผมกำลังรอดูอยู่เหมือนกันครับ ว่าเครื่องเต็มแล้วจะเด้งอีกป่าว

เปิดมา 3 ชม. เด้งไป 1 ครั้ง

เดี๋ยววันนี้เป็นไงจะมาบอกนะครับ
ake1899
Newbie

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 21:45 »

วันนี้เด้งทั้งหมด 5 ครั้ง ก็ถือว่าน้อยกว่าวันแรกๆที่เด้งตลอดที่เครื่องเต็ม
delirant
Newbie

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2012, 13:37 »

จะเด้งตอนเครื่องเต็มใช่ป่าวครับ เหมือนของผมเลย O_O
delirant
Newbie

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 10:27 »

แก้ปัญหาดังกล่าวยังไงครับ เครื่องเต็มมันเด้งอีกแล้ว - -
ake1899
Newbie

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 21:05 »

ของผมตอนนี้เด้งน้อยลงแล้ว

ผมแก้ปัญหาโดยการใช้งานโปรแกรมที่เครื่องให้น้อยที่สุด

เพราะถ้าผมเปิดโปรแกรมที่ใช้งานหนักมันก็จะเด้งทุกครั้ง
delirant
Newbie

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 18:32 »

ทาง Admin มีวิธีแก้ ที่ดีกว่านี้ปล่าวครับ - - เข้ามาตอบหน่อย เด้งทุกเสา อาทิตย์เลย
AdminTCB
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 22:50 »

ทาง Admin มีวิธีแก้ ที่ดีกว่านี้ปล่าวครับ - - เข้ามาตอบหน่อย เด้งทุกเสา อาทิตย์เลย

ให้โทรหาผมดีกว่านะครับ ผมขอรีโมทไปดูการ Config หน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์