16 เมษายน 2024, 11:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับเวอร์ชั่นเครื่องลูก  (อ่าน 9464 ครั้ง)
nuttut
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 18:19 »

- อาการคือ เครื่องลูกบางเครื่องขึ้นเวอร์ชั่นไม่ตรงกันนะครับ

ระบบเป็น Diskless เครื่องเหมือนกันหมดทั้งร้าน เครื่องลูกและเครื่องคิดเงินเป็น windows 7 32bit

- อีกอย่างคือ โปรแกรมที่เครื่องคิดเงิน error บ่อย คืออยู่ดีๆวินโดว์ก็จะขึ้นให้ปิดโปรแกรมคิดเงิน เหมือนมันไม่ทำงาน

พอเปิดใหม่ เครื่องลูกที่เปิดใช้อยู่ก็จะกลายเป็น เวอร์ชั่น 2.122.11 ทั้งๆที่ก่อน error เป็น 2.122.15 แต่ถ้าปิดแล้วเปิดเครื่องลูกใหม่ก้จะเป็น 2.122.15
AdminTCB
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 19:39 »

ตัวเลขชุดหลัง ผมเอาไว้ตรวจสอบข้อมูลการรันของเครื่องลูกครับ ตัวเลขเป็น .11 หรือ .15 ไม่ได้มีผลอะไรกับโปรแกรมเ่ลยครับ

การแสดงผลถูกต้องแล้วครับ  

ส่วนอาการเด้ง Stop working ในวินโดว์ 7 ให้ดูวิธีการแก้ไขตามกระทู้นี้นะครับ

http://www.thaicafebiz.com/forum/index.php?topic=407.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 19:41 โดย AdminTCB » บันทึกการเข้า
nuttut
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 14:14 »

ตัวเลขชุดหลัง ผมเอาไว้ตรวจสอบข้อมูลการรันของเครื่องลูกครับ ตัวเลขเป็น .11 หรือ .15 ไม่ได้มีผลอะไรกับโปรแกรมเ่ลยครับ

การแสดงผลถูกต้องแล้วครับ  

ส่วนอาการเด้ง Stop working ในวินโดว์ 7 ให้ดูวิธีการแก้ไขตามกระทู้นี้นะครับ

http://www.thaicafebiz.com/forum/index.php?topic=407.0

หลังจากลองทำดูแล้ว ถึงตอนนี้ ยังไม่พบอาการเด้งให้ปิดโปรแกรมเลย ขอบคุณครับ
nuttut
Newbie

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 22:34 »

วันนี้ตอนเย็น เด้งเอาเด้งเอาเลยครับ น่าจะเป็นเฉพาะตอนเครื่องเต็มนะครับ เครื่องไม่เต็มไม่เป็น แบบว่าว่างสัก 5 เครื่องขึ้นไปจะไม่เด้ง ทั้งร้านมี 15 เครื่อง

จะเด้งตลอดตลอดตอนที่เครื่องเหลือน้อยกว่า 3 เครื่อง ถึงเต็ม นี่จะเด้งตลอด

AdminTCB
Administrator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 23:28 »

ใช่ครับ จะมีอาการตอนเครื่องเต็ม ให้ปรับ จำนวนเครื่องให้เป้นซัก 20 เครื่องดูครับ แล้วปรับ ping second เพิ่มดูครับ จนกว่า มันจะลงตัว น่าจะช่วยเรื่องอาการเด้งได้ครับ
nuttut
Newbie

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 11:57 »

ใช่ครับ จะมีอาการตอนเครื่องเต็ม ให้ปรับ จำนวนเครื่องให้เป้นซัก 20 เครื่องดูครับ แล้วปรับ ping second เพิ่มดูครับ จนกว่า มันจะลงตัว น่าจะช่วยเรื่องอาการเด้งได้ครับ

จะลองปรับเพิ่มดูครับ แต่ลองเข้าไปดูตรง Firewall อยู่ดีๆตรง public network Firewall เปิดได้ไงไม่รู้

เลยปิด ตอนนี้อาการดีขึ้นเยอะมากๆ นานๆเจอ ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์