26 เมษายน 2024, 05:34 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองแล้ว แต่สงสัยว่า...  (อ่าน 8583 ครั้ง)
yakung2006
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 03:07 »

1. ถ้าทำรายการขายผิด เช่น ใส่รหัสสินค้าผิดราคา  มีวิธีลบหรือแก้ไข รายการขายนั้น อย่างไร
2. ถ้าทำรายการขายของชนิดเดียวกันแต่หลายชิ้น ทำรายการครั้งเดียวได้เปล่า ถ้าได้ทำอย่างไร
3. ที่บอกว่าให้กด * เพื่อเป็นตัวคูณ ผมทำแล้วไม่เห็นได้ 
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010, 03:18 »

1. ถ้าทำรายการขายผิด เช่น ใส่รหัสสินค้าผิดราคา  มีวิธีลบหรือแก้ไข รายการขายนั้น อย่างไร
2. ถ้าทำรายการขายของชนิดเดียวกันแต่หลายชิ้น ทำรายการครั้งเดียวได้เปล่า ถ้าได้ทำอย่างไร
3. ที่บอกว่าให้กด * เพื่อเป็นตัวคูณ ผมทำแล้วไม่เห็นได้ 

ตอบครับ :

1. ถ้าขายผิดแต่ยังไม่รับเงินแล้วกดยืนยันสามารถทำการ dubble click ที่รายการนั้นเพื่อทำการลบออกได้ครับ แต่ถ้ารับเงินไปเรียบร้อยแล้ว ก็มีวิธีแก้อยู่ อย่างเช่น
    - ถ้าเป็นบัตร ก็ให้เก็บไว้ เมื่อมีลูกค้ามาซื้อก็เอาใบที่ขายผิดมาให้ลูกค้าแทน แต่ถ้าไม่มีคนมาซื้อก็ให้มองว่าคูปองใบนั้นเป็นเงิน ก็ลงเป็นเหมือนเงินทอน เช่นว่า ต้องเก็บเงินทอนไว้ 500 บาท แต่ขายบัตรผิด 1 ชั่วโมง 15 บาท ก็แสดงว่า ต้องเก็บเงินสดไว้ทอน 485 + บัตร 15 บาท รวมเป็น 500 บาท
    - ถ้าขายสินค้าอย่างน้ำอัดลม ขายผิดก็ปล่อยไปครับ แต่เมื่อมีลูกค้ามาซื้อน้ำอัดลม คนต่อมาก็ไม่ต้องลงครับ หรืออาจจะใช้วิธีตอนเคลียร์กะตอนสุดท้ายก็ค่อยนับจำนวนสินค้าคงเหลือ แล้วค่อยมาคีย์ขายว่าขายไปกี่ขวดก็ได้ครับ
    - ก็มีอีกวิธีทำเป็นรายจ่ายไปครับ

2. ขายสินค้ามากกว่า 1 ชิ้น เช่นขายน้ำอัดลม 3 ขวด จะขายอย่างไร ก็ให้กดปุ่ม * เพื่อเป็นตัวคูณจำนวนครับ แล้วก็ใส่จำนวน 3 แล้วกด Enter เพื่อมาใส่รหัสสินค้าครับ
3. ให้ตำแหน่ง cursor อยู่ตกที่กรอกรหัสสินค้าแล้วกด * แล้วตำแหน่ง cursor จะมาอยู่ตกจำนวนสินค้าแล้วใส่จำนวนที่ต้องการขายได้เลยครับ แต่ถ้าเป็นคูปองล่วงหน้าต้องคีย์ขายรหัสทีละใบนะครับ จะขายแบบการคูณไม่ได้ครับ แต่สามารถกรอกรหัสได้เรื่อย ๆ ทีละใบแล้วค่อยรับเงินทีเดียวก็ได้ครับ
guru.business
Newbie

ปัญหามีไว้แก้ ไม่ได้มีไว้แบก

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 01:59 »

ถ้าใช้ Notebook ทดสอบ จะกด * ไม่ได้นะครับ ต้องเป็น PC หรือ ต่อ Keyboard USB กับ NoteBook ก็ได้
AdminTCB
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 12:16 »

ถ้าใช้ Notebook ทดสอบ จะกด * ไม่ได้นะครับ ต้องเป็น PC หรือ ต่อ Keyboard USB กับ NoteBook ก็ได้

ถ้าใช้ Notebook ขายให้กด Numlock ก่อนนะครับให้เปลี่ยนมาใช้แบบตัวเลย แถว ๆ F12 อะครับ มันถึงจะได้ เพราะผมก็ใช้ Notebook เล่นเหมือนกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์