23 เมษายน 2024, 22:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปิด Firewall ที่เครื่องแม่ก่อน เพื่อป้องกันอาการค้างที่เครื่องลูกตอนติดตั้ง  (อ่าน 10861 ครั้ง)
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 06 เมษายน 2010, 17:41 »

อยากจะแนะนำการติดตั้งโปรแกรม ถ้าเกิดปัญหาติดตั้งโปรแกรม Client แล้วเกิดอาการค้างที่หน้าจอ Flash กดอะไรไม่ได้เลย แล้วเบอร์เครื่องเป็นรูป **
เนื่องจาก Port โปรแกรมโดนบล็อค วิธีการแก้ไขให้ทำการปิดไฟล์วอล (firewall) ที่เครื่อง Server ก่อน แล้วโปรแกรมก็จะไม่ค้าง

ถ้าหากปิด firewall แล้วยังมีอาการค้างอยู่ แนะนำให้ลองตรวจสอบตัว Antivirus ที่เครื่องดูนะครับ เพราะมีโปรแกรม Antivirus มันทำการ Block Port การทำงานของโปรแกรมไว้ ซึ่งทำให้เครื่องแม่กับเครื่องลูกติดต่อกันไม่ได้ ลองตรวจสอบดูทั้งเครื่องแม่และเครื่องลูกนะครับ

โปรแกรม Anti virus ที่ผ่านการทดสอบ
- Nod32 (Home,Bussiness)

ปล. ร้านไหนที่ลง Anti Virus ตัวอื่นแล้วลงโปรแกรมผ่านช่วยอัพเดท บอกกันหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิถุนายน 2010, 10:52 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
phnu
ThaiCafeBiz VIP
Jr. Member

AACOMPUTER

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 00:41 »

ต้องปิด Firewall  NOD32  ด้วยนะครับ หรือใครมีวิธีอื่นอีกครับ

smileconn
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2011, 13:35 »

ที่ร้านผมใช้ avast ครับ ไม่มีปัญหาตอนใช้งานนะครับ แต่ตอนลงต้องปิด antivirus

หลังจากนั้นเปิดได้ครับไม่มีปัญหาอะไร แต่ตัวนี้ยอมรับครับ ตั้งแต่ที่ร้านใช้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์