29 มีนาคม 2024, 16:54 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ติดตาม Fan Page ThaiCafeBiz บน FaceBook ได้แล้ววันนี้ ที่นี่ : www.facebook.com

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการขายคูปองล่วงหน้า...  (อ่าน 21823 ครั้ง)
AdminTCB
Administrator
Hero Member

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 01 เมษายน 2010, 12:10 »

สวัสดีครับ วันนี้ผมก็จะมาพูดถึงเรื่องเกี่ยวกับการขายคูปองล่วงหน้านะครับ มีหลักและทริคในการขายอยากจะให้ท่านระวังกันไว้หน่อยนะครับ สำหรับร้านที่ใช้ระบบคูปองแบบล่วงหน้า

- เมื่อเราจัดทำคูปองล่วงหน้าออกมาแล้ว ให้ตรวจสอบดูว่าคูปองล่วงหน้าเบอร์สุดท้ายเป็นรหัสอะไร เช่น CODE : 000216 ให้ท่านเก็บรหัสนี้ไว้ อย่าขายออกก่อนเพื่อน ให้เก็บไว้ขายเป็นใบสุดท้าย
- เมื่อเราจัดทำคูปองล่วงหน้าออกมาใหม่อีกชุด หมายเลขล่าสุดเปลี่ยนไปก็ให้เก็บหมายเลขสุดท้ายไว้เสมอ ห้ามขายออก เนื่องจากว่าถ้าขายใบสุดท้ายไปแล้วจะทำให้ คูปองล่วงหน้าย้อนกลับไป 1 หมายเลข ทำให้เมื่อเราจัดทำคูปองล่วงหน้าอีกครั้ง มันจะสร้างรหัสคูปองล่วงหน้าเบอร์เดิมออกมาซ้ำกับที่เราได้ขายไปแล้ว ซึ่งก็จะทำให้ใบที่สร้างออกมาซ้ำนี้จะทำให้ไม่สามารถเข้าใช้งานได้เนื่องจากว่ารหัสผ่านไม่ตรงกัน อะไรประมาณนี้ครับ

- วิธีการง่าย ๆ ที่สุดก็คือให้เก็บหมายเลขคูปองล่วงหน้าใบล่าสุดไว้ขายเป็นใบสุดท้ายเสมอ เท่านี้ก็จะไม่เจอปัญหาการสร้างคูปองซ้ำแล้วนะครับ

ปล. แล้วทางทีมงานจะเขียนโค้ดออกมากันไว้ให้ในอนาคตนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กรกฎาคม 2010, 17:01 โดย WebmasterTCB » บันทึกการเข้า
apinan142
ThaiCafeBiz VIP
Jr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011, 16:52 »

เป็นงงๆ น่าจะมีตัวอย่างและภาพประกอบ

เดี๋ยวจะลองไปพิมพ์ดู ไม่เข้าใจจะมาถามใหม่
ake1899
ThaiCafeBiz VIP
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 16:01 »

ผมเคยเจอปัญหานี้แล้วครับ 

เอาง่ายๆนะครับถ้าเราพิมพ์คูปองล่วงหน้า 1 ชม. มา 32 ใบ เลขคูปองตั้งแต่ 0000001 - 0000032

ให้เราตัดเลขคูปอง 0000032 ทิ้งไปเลย เพื่อเป็นการแก้ปัญหาในการใช้คูปองใบสุดท้ายก่อนใบอื่น

ปล.แอดมินบอกมาครับ (ได้ผลด้วย)
Balahave
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2015, 12:29 »

ไม่เคยเจอแบบนี้เลยนะครับ เดี๋ยวนี้มีซื้อด้วยหรอครับ
chokechai
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มกราคม 2016, 18:38 »

ต้องเก็บหลักฐานไว้เพื่อยืนยันครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์